எச்.பி.லேசர் ஜெட் பி1008

எச்.பி.லேசர் ஜெட் பி1008

சிறிய அலுவலகங்களிலும் வீடுகளிலும் வைத்துப் பயன்படுத்த எச்.பி.நிறுவனம் அண்மையில் வேகமாகச் செயல்படும் லேசர் பிரிண்டர் ஒன்றை பி – 1008 என்ற எண்ணுடன் விற்பனைக்கு அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது. பயன்படுத்த எளிதாகவும் மின்சக்தியை மிகவும் குறைவாகப் பயன்படுத்தும் வகையிலும் இது வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது இதன் சிறப்பு.

பொதுவாக இங்க் ஜெட் பிரிண்டர்களைக் காட்டிலும் அதிக விலையிலேயே விற்பனை செய்யப்பட்டு வந்த லேசர் பிரிண்டர்கள் தற்போது ஓரளவிற்கு விலை குறைவாக அனைவரும் வாங்கும் வகையில் கிடைக்கின்றன. அந்த வரிசையில் இந்த எச்.பி. லேசர் ஜெட் க1008 வந்துள்ளது.பேப்பர் ட்ரேயை மடக்கி வைத்துப் பார்க்கும்போது ஸ்டைலான தோற்றத்துடன் ஒரு சிறிய அழகான ஜெட் பிரிண்டராக இது தோற்றமளிக்கிறது.

சராசரி இங்க் ஜெட் பிரிண்டரைப் போலவே காட்சி அளிக்கிறது. 20 செமீ உயரத்தில் மேஜையில் மிகக் குறைந்த இடத்தையே எடுத்துக் கொள்கிறது. இதன் எடை 4.7 கிலோ. வெள்ளை மற்றும் கிரே பாலிமரில் இதன் வெளிப்பக்கம் அமைக்கப்பட்டுள்ளது. பின்புறமும் அடிப்பாகத்திலும் மெட்டல் சேசிஸ் தரப்பட்டுள்ளது.

எச்.பி. பிரிண்டர்களில் இருப்பது போல மிக எளிதாக இதன் இங்க் கேட்ரிட்ஜ் டோனரை உள்ளே செலுத்தலாம். பேப்பர் ட்ரேயில் பல அளவுகளில் தாள்களை வைத்து அச்செடுக்கலாம். ட்ரேயில் தாளை வைக்கும் போது மேலாகத் தெரியும் பகுதியில் அச்சாகும். எனவே அச்சான பக்கத்தில் மீண்டும் ஒரு முறை அச்சாகும் வாய்ப்பினை அதனைப் பார்த்தே நாம் தவிர்க்கலாம். பேப்பர் வெளியே வரும் பகுதி மேலாக 100 தாள்களைத் தாங்கிக் கொள்ளும் வகையில் அமைக்கப்பட்டுள்ளது. அச்சாகும் பகுதி கீழாக இருக்கும் வகையில் இங்கு தாள்கள் சேகரிக்கப்படுகின்றன. இரண்டே இரண்டு எல்.இ.டி. விளக்குகள் உள்ளன. பிரிண்டர் இயக்கத்தில் இருக்கும் போது ஒன்றும் பிரச்சினையில் நின்று போனால் ஒன்றும் எரிகின்றன. பவர் பட்டன் முன்புறமாக அமைக்கப்பட்டிருப்பது நமக்கு வசதியை அளிக்கிறது.

இதில் 266 மெஹா ஹெர்ட்ஸ் ப்ராசசர் இணைக்கப்பட்டுள்ளது. இதில் 8 எம்பி மெமரி தரப்பட்டுள்ளது. (விலை குறைந்த பிரிண்டர் க1007ல் 2 எம் பி மட்டும் உள்ளது) கம்ப்யூட்டருடன் இணைக்க அதிவேக யு.எஸ்.பி. இன்டர்பேஸ் தரப்பட்டுள்ளது. ஸ்விட்ச் போட்ட எட்டு நொடிகளில் பிரிண்டர் இயங்கத் தயாராகிறது. முதலில் நிமிடத்திற்கு 15 பக்கங்களும் பின் 17 பக்கங்களும் அச்சாகின்றன. இதனுடன் ஒரே ஒரு சிடி டிரைவர் தரப்படுகிறது. பலவகையான பிரிண்டிங் பணிகளை மேற்கொள்ளலாம். டோனர் இங்க் மிச்சப்படுத்த எகானமிக் மோட் வசதி உண்டு.

இதற்கான டோனர் கேட்ரிட்ஜ் பயன்படுத்தி 1,500 பக்கங்கள் அளவில் அச்சிட முடிகிறது. விலை ரூ. 3,460. பிரிண்டர் விலை ரூ. 8,299. சிறிது திறன் குறைந்த ஏக க1007 பிரிண்டர் ரூ.1,600 குறைவாக கிடைக்கிறது. இந்த பிரிண்டர்களை சர்வீஸ் செய்திட எச்.பி. நிறுவனம் இந்தியாவெங்கும் 90 நகரங்களில் 368 சர்வீஸ் சென்டர்களை அமைத்துள்ளது.

லேசர் பிரின்டர் வாங்கும் முன்…

டாட் மேட்ரிக்ஸ் பிரின்டர்கள் சிறிது சிறிதாக மறைய ஆரம்பித்துவிட்டன. லேசர் பிரின்டர்களை அனைவரும் விரும்ப ஆரம்பித்துவிட்டனர். பலர் இங்க்ஜெட் பிரின்டர்களுக்கு கார்ட்ரிட்ஜ் வாங்கிக் கட்டுப்படியாகாததால் லேசர் பிரின்டர்களின் விலை கூடுதலாக இருந்தாலும் பரவாயில்லை என்று முடிவு செய்து லேசர் பிரின்டர்களை வாங்க முயற்சிக்கின்றனர். இவர்கள் விற்பனைச் சந்தையில் பல வகையான லேசர் பிரின்டர்களைப் பார்த்து திகைக்கின்றனர். விற்பனையாளர்கள் கூறும் பலவிதமான தொழில் நுட்ப சங்கதிகளைப் புரியாதவர்களாக இருக்கின்றனர். இதனால் தங்களின் தேவைக்கு அதிகப்படியான திறன் கொண்டதை வாங்குகின்றனர். அல்லது தேவைகளை நிறைவேற்ற முடியாத ஒரு லேசர் பிரின்டரை வாங்குகின்றனர். இந்த கட்டுரையில் எப்படிப்பட்ட லேசர் பிரின்டர் உங்களுக்குத் தேவை என்பதைச் சுட்டிக் காட்டும் தகவல்கள் இங்கு தரப்படுகின்றன.

யாருக்கு லேசர் பிரின்டர் தேவை?: தினமும் ஏராளமான பக்கங்களை அச்சடிப்பவர்களுக்கு, வேகமாக அச்சடிக்க வேண்டும் என்று விரும்புகிறவர்களுக்கு, படங்களை துல்லியமாக, சீராக அச்சடிக்க வேண்டும் என்று நினைப்பவர்களுக்கு கண்டிப்பாக லேசர் பிரின்டர் தேவை. விலை கட்டுபடியாகுமா? 8,500 ரூபாயில் லேசர் பிரின்டரின் விலை ஆரம்பித்து 1,50,000 வரையில் முடிகிறது. உங்கள் பட்ஜெட்டிற்கு ஏற்ற பிரின்டரை வாங்கலாம்.

1.பிரின்டரில் Resolution என்பது முக்கியம். இதை Dots per inch (dpi) என்ற அலகில் குறிப்பிடுவார்கள். இந்த அளவு கூடுதலாக இருப்பது நல்லது. 300 dpi ரெசல்யூசன் கொண்ட லேசர் பிரின்டர்கள் சாதாரணமாகப் போதுமானது. சிறிது விலை அதிகமானாலும் பரவாயில்லை, அச்சின் தரம் நன்றாக இருக்க வேண்டும் என்று நினைப்பவர்கள் 600 dpi ரெசல்யூசனுக்குச் செல்லலாம். 1200 dpi அல்லது அதற்கு மேல் ரெசல்யூசன் கொண்ட பிரின்டர்களின் அச்சடிப்பு களை கண்களில் ஒற்றிக் கொள்ளலாம். ஆனால் அவற்றின் விலை சற்று அதிகம்.

2.பிரின்டரின் Interface அடுத்ததாக கவனிக்கப்பட வேண்டிய விஷயம் ஆகும். பேரலல் போர்ட் அல்லது யுஎஸ்பி (USP) போர்ட் அல்லது இந்த இரண்டும் ஒருங்கே அமையப்பெற்ற லேசர் பிரின்டர்கள் விற்பனைக்கு உள்ளன. உங்களிடம் பழைய கம்ப்யூட்டர் இருந் தால் அதில் யுஎஸ்பி போர்ட் இருக்காது. அப்படியானால் பேரலல் போர்ட் கொண்ட லேசர் பிரின்டரை வாங்க வேண்டும். கம்ப்யூட்டரில் யுஎஸ்பி போர்ட் உள்ளவர்கள் யுஎஸ்பி இன்டர் பேஸ் கொண்ட லேசர் பிரின்டரை வாங்க வேண்டும். காரணம், இதன் வேகம் அதிகம்.

3. எவ்வளவு காகிதங்களை பிரின்டரின் டிரேயில் வைக்க முடியும் என்பதைக் கவனியுங்கள். விலை குறைந்த சில பிரின்டர்களில் ஏறத்தாழ 100 காகிதங்களை மட்டுமே டிரேயில் வைக்க முடியும். விலை கூடிய ஒரு சில பிரின்டர்களில் ஏறத்தாழ 600 காகிதங்களை வைக்க முடியும். நிறைய காகிதங்களைப் பிரின்டரில் வைப்பதாக இருந்தால், அச்சடிக்கும் கட்டளையை கொடுத்து விட்டு வேறு வேலைகளை நீங்கள் பார்க்கலாம். இல்லையெனில் பிரின்டரின் பக்கத்திலேயே நின்று கொண்டு காகிதங்கள் தீர்ந்து போனால் புது காகிதங்களை அடுக்க வேண்டியிருக்கும்.

4.யானையைக் கொடுத்து விட்டு அங்குசத்தை கொடுக்காமல் விட்டால் என்னவாகும்? அதுபோல் பிரின்டரைக் கொடுத்து விட்டு அதற்கான இன்டர்பேஸ் கேபிளைத் தராவிட்டால் என்னவாகும்? பல நிறுவனங்கள் இந்த கேபிள்கள் இல்லாமல் லேசர் பிரின்டர்களை விற்கின்றன. தனியாக இந்த கேபிள்களை வாங்க கடை கடையாக ஏறி இறங்க வேண்டும். எனவே பிரின்டருடன் இன்டர் பேஸ் கேபிளையும் சேர்த்து தருகிறவர் களிடமே வாங்குங்கள்.

5. வாங்கப் போகும் லேசர் பிரிண்டருக்கான டோனரின் விலை குறைவாக உள்ளதா என்று பார்க்க வேண்டும். டோனர் தீர்ந்தவுடன் உடனடியாக கிடைக்கிறதா என்பதையும் விசாரியுங்கள்.

6. டோனரின் விலையைப் பார்ப்பதை விட மற்றொரு அம்சத்தையும் பார்க்க வேண்டும். ஒரு பக்கம் அச்சடிக்க எவ்வளவு பணம் செலவாகிறது என்ற அந்த அம்சத்தை பலர் கண்டு கொள்ளுவதே இல்லை. ஆனால் அதுதான் முக்கியம். ஒரு பக்கத்தை அச்சடிக்க எந்த பிரின்டரில் செலவு குறைவாக வருகிறதோ அதுதான் சிறந்த பிரின்டர் என்பதைச் சொல்ல வேண்டியதில்லை.

7. LCD display உள்ள லேசர் பிரின்டராக இருந்தால் நல்லது. என்ன நிலையில் இயங்குகிறது, என்ன செய்ய வேண்டும் போன்ற விவரங்களை எல்சிடி மூலம் நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள முடியும்.

8. Led விளக்குகள் நிறைய இருந்தால் நல்லது. பொதுவாக Power, Paper jam, Toner low, load Paper, Paper out, Ready, Error, Manual, Data, Alarm போன்ற பல விஷயங்களை உங்களுக்கு தெரிவிக்க சிறு விளக்குகள் இருந்தால் நல்லது. எல்சிடி டிஸ்பிளே இல்லாத லேசர் பிரின்டர்களில் இந்த விளக்குகள்தான் உங்களுக்கு உதவும்.

9. Input Buffer எனப்படுகிற நினைவகம் அதிகம் இருக்க வேண்டும். 12 MB buffer உள்ள பிரின்டரின் விலை சற்று அதிகமாக இருக்கும். குறைந்தது 8 எம்பி பபர் உள்ள லேசர் பிரின்டரை வாங்குவது நல்லது.

10. காகிதங்களை வைப்பதற்கான டிரேக்கள் (Tray) எத்தனை தரப்பட்டுள்ளது என்பதைப் பாருங்கள். எல்லா பிரின்டர்களிலும் கண்டிப்பாக ஒரு டிரே இருக்கும். இன்னொரு டிரே கூடுதலாக இருப்பது நல்லது.

11. Manual மற்றும் Quick Start Guide ஆகிய உதவிப் புத்தகங்களை லேசர் பிரின்டருடன் தருகிறார்களா என்று பாருங்கள். சிக்கலான நேரங்களில் இருந்த புத்தகங்கள் கை கொடுக்கும்.

12. எடையும், அளவும் எவ்வளவு என்று பாருங்கள். இடம் குறைந்த அலுவலகம் அல்லது சிறிய மேஜையில் பிரின்டரை வைக்க விரும்புபவர்கள் நீள, அகலம் குறைந்த பிரின்டர்களை வாங்குவது நல்லது.

13. உத்தரவாத காலம் அதிகமாக இருக்க வேண்டும். 3 வருடங்கள் உத்தரவாத காலம் கொண்ட பிரின்டர்களாக இருப்பது நல்லது.

14. உங்கள் இடத்துக்கே வந்து பிரின்டரை சரி பார்ப்பார்களா அல்லது அவர்கள் இடத்துக்கு நீங்கள் பிரின்டரை தூக்கிச் செல்ல வேண்டுமா என்பதை விசாரியுங்கள்.

15. உங்கள் ஊரில் அந்த நிறுவனத்தின் சர்வீஸ் சென்டர் உள்ளதா என்பதை விசாரித்துத் தெரிந்து கொள்ளுங்கள். இல்லையெனில் உங்கள் ஊருக்கு அருகில் எங்கு சர்வீஸ் சென்டர் உள்ளது என்பதனைத் தெரிந்து கொள்ளுங்கள்.

%d bloggers like this: