ஜிமெயிலின் ஆர்க்கிவ் பட்டன்

ஜிமெயிலின் ஆர்க்கிவ் பட்டன்

மெயில் குறித்து எழுதும் வாசகர்கள் பலர் இதில் உள்ள ஆர்க்கிவ் (archive) என்னும் பட்டன் எதற்கு என்று கேட்டும் அதனைப் பயன்படுத்திய போது மெயில்கள் காணாமல் போகின்றன என்றும் எழுதி உள்ளனர். ஏன் அவ்வாறு நிகழ்கிறது, எதனால் மெயில் காணாமல் போகிறது என்று கேட்டு அதற்கான பதில் தர வேண்டி நாள் குறித்த வாசகர்களும் உள்ளனர். இதோ அதனை இங்கு காண்போம்.

ஜிமெயிலின் ஒரு பெரிய வசதி அல்லது பரிமாணம் அது தனக்கென ஒரு சேமித்து வைக்கும் (கொடவுண், கிட்டங்கி) இடத்தை வைத்திருப்பதுதான். ஜிமெயிலைப் பயன்படுத்தத் தொடங்கிய காலத்தில் பலருக்கு இது புதிராகவே இருக்கும். இந்த ஆர்க்கிவ் என்பது உங்கள் மெயில்களைப் பல ஆண்டுகள் தொடர்ந்து வைத்திருக்கும் என்பதல்ல. அவற்றை அது விடவே விடாது; என்றும் விட்டு விடாது என்று எண்ண வேண்டாம். விவரங்களுக்கு மேலே படியுங்கள்.

இந்த ஆர்க்கிவ் பட்டனை உங்கள் ஜிமெயிலின் இன்பாக்ஸ் தோற்றத்தில் காணலாம். இதில் கிளிக் செய்தால் அது அப்போது கர்சர் உள்ள இமெயில் செய்தியை இன்பாக்ஸிலிருந்து எடுத்துவிடுகிறது. அப்புறம் என்ன செய்கிறது? ஏன் எடுக்கிறது? இது உங்கள் இமெயில்களை ஒரு ஒழுங்கு செய்திடும் வேலை தான். நீங்கள் ஆச்சரியப்படலாம். இன்பாக்ஸிலிருந்து எடுக்கப்பட்ட இமெயில் எங்கு செல்கிறது என்று பார்க்க விரும்பலாம். இது நீங்கள் அந்த இமெயில் செய்திக்கு ஏதேனும் லேபிள் பெயர் தந்திருக்கிறீர்களா என்பதைப் பொறுத்து உள்ளது. நீங்கள் அதற்கு லேபிள் கொடுத்திருந்தால் அது அந்த லேபிளுக்கான பாக்ஸிற்குச் செல்கிறது.இதனை ஆல் மெயில் பிரிவிலும் (All Mail) பார்க்கலாம்.

இதனைக் கொஞ்சம் இன்னும் பின்னோக்கிச் சென்று விளக்கமாகப் பார்க்கலாம். உங்கள் ஜிமெயிலுக்கு ஒரு இமெயில் செய்தி வந்தவுடன் அது தானாகவே இன்பாக்ஸ் லேபிலை வாங்கி கொண்டு இன்பாக்ஸ் பிரிவில் வைக்கப்படுகிறது. இதனுடைய லேபிளை மாற்றாதவரை அது வேறு எந்த பிரிவிற்கும் மாற்றப்படுவதில்லை. இதற்கு ஒரு லேபிள் தராமல் ஆர்க்கிவ் பட்டன் அழுத்தி ஆர்க்கிவ் பிரிவிற்கு அனுப்பினால் ஆல் மெயில் வியூவில் மெசேஜிற்கு அடுத்தபடியாக “Inbox என்று இருப்பதைக் காணலாம். இது எதற்காக என்றால் உங்களின் அனைத்து மெயில்களையும் நீங்கள் அவை எங்கிருந்து வந்தவை என்று பார்ப்பதற்காக. அதே நேரத்தில் அவை ஆல் மெயில் போல்டரிலும் காட்டப்படுகின்றன.

இதனை இன்னும் விளக்கமாகப் புரிந்து கொள்ளவும் இந்த ஏற்பாட்டினைச் சோதித்துப் பார்க்கவும் கீழ்க்கண்டபடி செயல்படவும். இன் பாக்ஸ் சென்று ஏதேனும் ஒரு இமெயில் மெசேஜைத் தேர்ந்தெடுக்கவும். இதற்கு ஒரு லேபில் கொடுக்கவும். ஆனால் ஆர்க்கிவ் செய்திட வேண்டாம். இனி நீங்கள் கொடுத்த லேபில் வியூ சென்று அங்கு உள்ள பட்டியலில் இந்த இமெயில் செய்தி இடம் பெற்றிருப்பதனைக் காணுங்கள். இங்கு நீங்கள் கொடுத்த லேபிலும் முதலிலேயே அதற்கு வழங்கப்பட்ட இன்பாக்ஸ் லேபிலும் காட்டப்படுவதனைக் காணலாம். இவை ஆல் மெயில் போல்டரிலும் காட்டப்படும்.

இப்போது மீண்டும் இன் பாக்ஸ் சென்று இன்னொரு மெசேஜைத் தேர்ந்தெடுங்கள். இப்போது அதற்கு ஒரு லேபில் அமைத்து ஆர்க்கிவ் பட்டனையும் அழுத்தி ஆர்க்கிவ் செய்திடுங்கள். அடுத்து லேபில் வியூவில் சென்று பார்த்தால் நீங்கள் அதற்குக் கொடுத்த லேபில் இருக்கும். ஆனால் இன்பாக்ஸ் லேபில் இருக்காது. ஒரு மெசேஜை ஆர்க்கிவ் செய்திடுகையில் அந்த இமெயில் செய்திக்கு வழங்கப்பட்ட இன்பாக்ஸ் லேபில் நீக்கப்படுகிறது.இதனால் இந்த இமெயில் மெசேஜ் இன்பாக்ஸில் தொடர்ந்து காட்டப்படமாட்டாது. நீங்கள் தான் அதனை கொடவுணில் போட்டு விட்டீர்களே.

அப்படியானால் ஆர்க்கிவ் செய்ததை மீண்டும் மீட்டு இன்பாக்ஸ் கொண்டு வர முடியாதா? கொண்டு வந்து அதற்கு வேறு ஒரு லேபில் வழங்க முடியாதா? என்று நீங்கள் கேட்கும் கேள்வி புரிகிறது. தாராளமாகக் கொண்டு வரலாம். ஆர்க்கிவ் சென்று மீட்க விரும்பும் மெசேஜில் கர்சரைக் கொண்டு செல்லவும். அங்கு More Actions என்று ஒரு லிங்க் கிடைக்கும். அதனைக் கிளிக் செய்து கிடைக்கும் மெனுவில் உள்ள Move to Inbox என்பதில் கிளிக் செய்திடவும். நீங்கள் அந்த மெசேஜிற்குச் செய்ததெல்லாம் மீண்டும் ரிவர்ஸ் ஆகி அந்த மெசேஜ் இன்பாக்ஸிற்குச் சென்றுவிடும். ஆர்க்கிவ் பட்டன் மூலம் நீங்கள் குறிப்பிட்ட சில இமெயில்களை எடுத்துச் சென்று தனியே பிரித்டு வைக்க முடிகிறது. முயற்சி செய்து பார்த்தால் இதனை நீங்கள் விரும்புவீர்கள்.

விண்டோஸ் எக்ஸ்பியில் மை மியூசிக்

விண்டோஸ் எக்ஸ்பி சிஸ்டத்தில் டிபால்ட்டாக சில போல்டர்கள் உருவாக்கப்பட்டு நமக்குக் கிடைக்கின்றன. அவற்றில் மை மியூசிக் (My Music) போல்டரும் ஒன்று. இந்த போல்டரில் தான் நீங்கள் இன்டர்நெட்டில் இறக்கும் ஆடியோ மற்றும் வீடியோ பைல்கள் தாமாக சேவ் செய்யப்படும். நீங்கள் இறக்கப்படும் ஆடியோ பைல் குறிப்பிட்ட டைரக்டரியில் இறங்க வேண்டும் என்றால் நீங்களாக அதனை மாற்ற வேண்டும். விண்டோஸ் மீடியா பிளேயரில் இயக்கி பின் சேவ் செய்தாலும் அது மை மியூசிக் போல்டரில் தான் பதியப்படும். மை பிக்சர்ஸ் போல்டரைப் போல இதுவும் மை டாகுமெண்ட்ஸ் போல்டரின் ஒரு பகுதியாகும்.

மை மியூசிக் போல்டர் திறக்க நீங்கள் மை டாகுமெண்ட்ஸ் போல்டரைத் திறக்க வேண்டியதில்லை. ஸ்டார்ட் பட்டனை அழுத்துங்கள். கிடைக்கும் ஸ்டார்ட் பாப் அப் மெனுவில் வலது பக்கம் இருக்கும் பிரிவில் இது மூன்றாவதாகவோ அல்லது நான்காவதாகவோ இருக்கும்.

மை டாகுமென்ட்ஸ் போல்டர் திறந்தும் அதில் உள்ள மை மியூசிக் மீது கிளிக் செய்தும் இந்த போல்டரைத் திறக்கலாம். மை பிக்சர்ஸ் போல்டர் போல மை மியூசிக் போல்டரும் தம்ப் நெயில் பார்மட்டில் காணப்படும். மை மியூசிக் போல்டரில் சேவ் செய்யப்பட்ட ஒரு ஆடியோ பைலை இயக்க அதன் ஐகான் மீது ரைட் கிளிக் செய்து கிடைக்கும் மெனுவில் கடூச்தூ என்பதில் கிளிக் செய்திடவும். உடன் அந்த ஆடியோ பைல் விண்டோஸ் மீடியா பிளேயரில் இசைக்கப்படும்.

ஒரு குறிப்பிட்ட போல்டரில் உள்ள ஆடியோ பைல்கள் அனைத்தையும் இயக்க மை மியூசிக் போல்டரில் உள்ள மல்ட்டி டாஸ்க் என்னும் செக்ஷனில் உள்ள Play All ஹைப்பர் லிங்க்கை கிளிக் செய்திடும் முன் போல்டர் ஐகானைக் கிளிக் செய்திடவும். மை மியூசிக் போல்டரில் உள்ள அனைத்து ஆடியோ பைல்களையும் இயக்க பிளே ஆல் ஹைப்பர் லிங்க் கிளிக் செய்திடும் முன் வேறு எந்த போல்டரும் பைலும் செலக்ட் ஆகவில்லை என்பதனை உறுதி செய்து கொள்ள வேண்டும்.

One response

  1. […] ஜிமெயிலின் ஆர்க்கிவ் பட்டன் […]

%d bloggers like this: