வெள்ளிவிழா கொண்டாடும் மேக் கம்ப்யூட்டர்

அது 1984 ஆம் ஆண்டின் ஜனவரி 24. அந்த நாளில் தான் மேக் இன்டோஷ் தன் கிராபிக் இன்டர்பேஸ் கொண்ட கம்ப்யூட்டரை அதன் சிறிய மவுஸ் இணைத்து அறிமுகப்படுத்தியது. அன்று தான் மேக் கம்ப்யூட்டர் விற்பனைக்கு வந்தது. அது அன்று வித்தியாசமாகத் தெரிந்தாலும் மிக எளிதான இது இனி இருந்தே ஆகும் என்ற நிலையை எட்டியது.  முதலில் 1980 களில் ஆப்பிள் II  வெளியானது முதல் அது ஒரு உரசலான இடத்தையே பிடித்தது. இதனை அடுத்து 1980ல் வந்த Apple III யும் ஒரு சிறிய குண்டைத் தூக்கிப் போட்டது. ஆனால் இதனை அடுத்து வந்த லிஸா (Lisa) தான் வர்த்தக ரீதியாக கிராபிகல் யூசர் இன்டர்பேஸ் மற்றும் மவுஸுடன் வந்த முதல் சிஸ்டம். ஆனால் விலை 9,995 டாலர். இந்த மார்க்கட்டை அப்போது வந்த ஐ.பி.எம். பெர்சனல் கம்ப்யூட்டரும் அதனைப் போல வந்த மற்ற சிஸ்டங்களும் கைப்பற்றத் தொடங்கின.

இருப்பினும் ஆப்பிள் தனி ஒரு இடத்தைப் பிடித்தது. அந்த இடத்தை எதுவும் அடைய முடியவில்லை. ஆப்பிள் நிறுவனமும் இதனை உணர்ந்து Lisa கம்ப்யூட்டரின் விலை குறைந்த பதிப்பு ஒன்றை வெளியிட்டது. இதன் தொடர்ச்சி தான் ஜனவரி 24, 1984ல் விற்பனைக்கு வெளியான 128 கிலோ பைட்ஸ் மேக் கம்ப்யூட்டர். அதன் விலை 2,495 டாலர். அப்போது அது ஒரு பெரிய தொகைதான். ஆனால் Lisa  கம்ப்யூட்டரைக் காட்டிலும் குறை வான விலையில் இருந்ததல்லவா! இந்த விலை தாங்கக் கூடியதாக இல்லை என்று டைம்ஸ் பத்திரிக்கை எழுதியது. இருப்பினும் தன் நிலையை மேக் கம்ப்யூட்டர் மாற்றிக் கொள்ள இல்லை. இதே வேளையில் பெர்சனல் கம்ப்யூட்டர் டாஸ் இயக்கத்தில் வெளியாக மேக் கம்ப்யூட்டரும் டாஸ் கம்ப்யூட்டரும் ஒன்றுக்கொன்று இணைந்து இயங்கவில்லை என்பது அனைவரின் வருத்தமாக இருந்தது. இருப்பினும் மேக் கம்ப்யூட்டர் விற்பனை சற்று நிலையாகவே இருந்தது.

இந்த 25 ஆண்டுகளில் மேக் கம்ப்யூட்டர் பல ஏற்றத் தாழ்வுகளைச் சந்தித்துள்ளது. 1997 ஆம் ஆண்டில் ஆப்பிள் கம்ப்யூட்டருக்கு எதிர்காலம் இருக்குமா என்ற கேள்விக்குறியிடும் அளவிற்கு நிலை சென்றது. ஆனால் 2002ல் மீண்டும் இதன் தனித் தன்மை உலகிற்குக் காட்டப்பட்டது. அப்போது முதல் ஐ–மேக் கம்ப்யூட்டர் வெளியானது. டைம் இதழின் அட்டைப் படமாக இந்த ஐ–மேக் காட்டப்பட்டது. ஒரு டெஸ்க் மேல் வைக்கும் விளக்கு போல இந்த கம்ப்யூட்டர் உள்ளது என்ற கருத்து பரவியது. ஆனால் எந்த நிலையிலும் மேக் இன்டோஷ் தன்னை மாற்றிக் கொள்ளவே இல்லை. தொடர்ந்து தன் நிலையில் தனக்கென ஒரு இடத்தை இன்னும் கொண்டுள்ளது.  என்னதான் விண்டோஸ் இன்று உலகை ஆண்டாலும் அதனைப் பார்க்கையில் மவுஸைத் தொடுகையில் அதன் திரையைக் காண்கையில் அது ஆப்பிள் நிறுவனம் முதலில் அறிமுகப்படுத்திய ஒன்று என்ற எண்ணம் எழுகிறது.

%d bloggers like this: