ஆடி ஷாப்பிங் செய்ய ரெடியாகிவிட்டீர்களா?

ஆடி மாதம் வரப்போகிறது; பெரும்பாலான கடைகளில் ஆடித் தள்ளுபடி விற்பனை துவக்கி விட்டனர். நீங்களும் ஆடி ஷாப்பிங் செய்ய ரெடியாகி விட்டீங்களா?

ஆடித் தள்ளுபடி எப்படி வந்தது என்று தெரியுமா உங்களுக்கு?

ஆடி மாதத்தில் திருமணம், புதுமனை குடிபுகல் உள்ளிட்ட சுபகாரியங்களை செய்வதை பலரும் தவிர்த்து விடுவர். அதனால், வர்த்தகக் கடைகளில் வியாபாரம் “டல்’லடித்து விடும். மேலும், தீபாவளி பண்டிகையின்போது அதிகமாக கொள்முதல் செய்த ஜவுளிகள், பொருட்கள் ஆகியவற்றை விற்று தீர்க்க வேண்டிய கட்டாயமும் ஏற்படுகிறது. வியாபாரத்தை பெருக்கவும், பழைய சரக்குகளை விற்று தீர்க்கவும் வியாபாரிகள் கண்டுபிடித்த யுக்தி தான் ஆடித் தள்ளுபடி. இருந்தாலும், ஆடித்தள்ளுபடியில், உண்மையான சில சலுகைகள் கிடைப்பதையும் மறுக்க முடியாது. அந்த உண்மையான சலுகைகளை கண்டறிந்து வாங்குவது நம் புத்திசாலித்தனம்.

ஆடி ஷாப்பிங் செய்யும் முன், முதலில் வீட்டுக்கு உடனடியாக தேவைப்படும் பொருட்கள் என்னவென்று பட்டியல் எழுத வேண்டும். பின், கையிலிருக்கும் பணத்துக்கு ஏற்றவாறு, எந்தப் பொருட் களை எல்லாம் வாங்க முடியும் என்பதை குறித்து, பட்ஜெட் போட வேண்டும். கிரைண்டர், மிக்சி, பிரிட்ஜ், வாஷிங் மெஷின், “ஏசி’ உள்ளிட்ட பெரிய பட்ஜெட்டில் வாங்க நினைக்கும் பொருட்களின் விலையை, ஆடித் தள்ளுபடி அறிவிப்புக்கு முன்பே அறிந்து கொள்ள வேண்டும்.

எந்த நிறுவனத்தின் பொருளை வாங்க வேண்டும் என்பதையும் முடிவு செய்வது அவசியம். அக்கம் பக்க வீட்டாரிடம் அந்த பொருளின் நிறைகுறை, அதை வாங்கிய கடையில் ஒழுங்காக சர்வீஸ் செய்து கொடுக்கின்றனரா என்பதை கேட்டு வைத்து கொள்வது புத்திசாலித்தனம். ஆடித் தள்ளுபடி துவங்கியதும், ஒவ்வொரு நாளும் எந்தெந்த கடைகளில் என்ன பொருட்கள், எந்தெந்த நிறுவனப் பொருட்கள் தள்ளுபடி விலையில் கிடைக்கின்றன என்பதை, தெரிந்து கொள்ள வேண்டும். ஒரு சில நாட்களாவது தள்ளுபடி விவரங்களை கூர்ந்து கவனிக்க வேண்டும்.

குறைவான விலைக்கு பொருளை தரும், நம்பிக்கைக்கு உரிய கடையை தேர்ந்தெடுத்து, பொருளை வாங்க வேண்டும். கிரைண்டர், மிக்சி, வாஷிங் மெஷின், “ஏசி’ அயர்ன்பாக்ஸ் உள்ளிட்டவைகளில் ஒரு சில பொருட்களை இணைத்து, “காம்போ ஆபர்’ என்ற சலுகை விலையில் விற்பனை செய்வர். அந்த பொருட்களில் ஒரு சில மட்டும் நமக்கு தேவைப்படலாம். அப்படிப்பட்ட சூழலில் உறவினர், நண்பர்களோடு இணைந்து, “காம்போ ஆபரில்’ பொருட்களை வாங்கி பங்கிட்டு கொள்ளலாம். இதனால், எல்லாருக்கும் பயன் கிடைக்கும்.

ஜவுளியை பொறுத்தவரை, ஆடியில் தான் அதிகம் விற்பனையாகிறது. தள்ளுபடியில் கிடைக்கிறதே என்று, தரமற்ற ஜவுளிகளை வாங்கக் கூடாது. நான்கு கடைகளில் ஏறி இறங்கி, விலையை விசாரித்து, நல்ல ஜவுளிகளை தேர்ந்தெடுத்து சலுகை விலையில் வாங்க முயற்சிக்க வேண்டும். நகை வாங்குபவர்கள், அறிமுகமில்லாத கடைக்கு செல்வதை விட, நன்கு அறிமுகமான கடையில் வாங்குவது புத்திசாலித்தனம். அந்த நகைகளுக்கு “ஹால் மார்க்’ மற்றும் 916 தரமுத்திரை இருப்பதை உறுதி செய்து வாங்குவது நல்லது.

%d bloggers like this: