இந்த நாட்களையும் கண்டுக்குங்க!-உலக டயபடீஸ் நாள்

தீபாவளி, பொங்கல் மட்டுமல்ல: இதய, டயபடீஸ் நாளையும் தான்
நேற்று என்ன நாள் தெரியுமா? உலக டயபடீஸ் நாள்.
தீபாவளி, பொங்கல் போல இப்போதெல்லாம் மாதத்துக்கு ஒரு நாளாவது, இப்படி இதய நாள், டயபடீஸ் நாள், மூட்டு பாதுகாப்பு நாள் என்று ஏதாவது ஒரு நாள் வந்தபடி உள்ளன. இதையெல்லாம் கொண்டாடவா முடியும் என்று நீங்கள் கேட்கலாம். முன்பெல்லாம், இந்த நாட்கள் பற்றி வெளியே தெரியாது. இப்போது, புதுப்புது நோய்கள் பற்றிய தகவல்கள் வருகிறதே தவிர, நம்மில் பலரிடம் விழிப்புணர்வுதான் இல்லை. அதனால் தான், இந்த நாட்களில் உடல் பரிசோதனைகளுக்கு சலுகை வேறு தருகின்றன மருத்துவமனைகள்.
“எனக்கெல்லாம் ஷுகர், பி.பி., வராது’ என்று அலட்சியம் வேண்டாம்; இதுவரை இல்லாவிட்டாலும், கண்டிப் பாக “டெஸ்ட்’ பண்ணுங்க. வருமுன் தடுக்கலாமே.
பண்டிகை நாட்களை மட்டுமல்ல, ஆரோக்கியம் தரும் இந்த நாட்களையும் இனி நாம் கண்டுகொள்ளலாமே.
டைப் 1 டயபடீஸ்: உடலில் இன்சுலின் இல்லாமல் இருப்பது; டைப் 1 டயபடீஸ் என்பது, பெரும்பாலும் குழந்தைகளுக்கு தான் வரும். அதனால் தான் இதை “ஜுவனைல் டயபடீஸ், சைல்டுஹுட் டயபடீஸ்’ என்பர். கணையத்தில் இன்சுலின் சுரப்பி வேலை செய்யாது. இன்சுலின் கிடைக்காததால், ரத்தத்தில் ஷுகர் ஏறிவிடும்.
டைப் 2 டயபடீஸ்: இன்சுலின் சுரந்தும், பயன்படுத்த முடியாத நிலை வரும் போது, அதற்கு மருந்து சாப்பிட வேண்டியிருக்கிறது. பெற்றோரில் இருவருக்கும் சர்க்கரை நோய் இருந்தால், குழந்தைகளுக்கு 80 சதவீதம் வரை சர்க்கரை நோய் வர வாய்ப்புண்டு.
ஜெஸ்டேஷனல் டயபடீஸ்: நோயாளிக்கு நோயாளி இது மாறுபடும். அடிக்கடி பசி எடுப்பது, அடிக்கடி சிறுநீர் கழிப்பது, உடல் எடை குறைவது, சிறுநீர் , தோல் போன்றவற்றில் “இன்பெக்ஷன்’ ஏற்படுவது போன்றவற்றால் வரும்.
ப்ரீ டயபடீஸ்: உடலில் ரத்த சர்க்கரை அளவு அதிகமாக இருந்தால் அது தான் “ப்ரீ டயபடீஸ்.’ அது வந்த பத்தாவது ஆண்டில் டயபடீஸ் வரும் என்பது தான் உண்மை. ப்ளாஸ்மா டெஸ்ட், ஓரல் டெஸ்ட் என்று டெஸ்ட்கள் உள்ளன.
என்ன செய்யலாம்: ப்ரீ டயபடீஸ் இருந்தால் உடற்பயிற்சி முக்கியம். வாக் கிங், மாடிப்படி ஏறுவது, ஏரோபைக்ஸ், நடனம் ஆடுவது, சைக் கிள் ஓட்டுவது, ஸ்கேட்டிங், ஸ்கையிங், டென்னிஸ், கூடைப்பந்து, வாலிபால் போன்ற விளையாட்டுக்களையும் விளையாட முடியும்.
அதிகமானால்: டயபடீஸ் அதிகமானால், பற்கள், ஈறுகளை பாதிக்க வழி உண்டு. பல் தேய்க்கும் போது, ரத்தம் வருவது தான் அதன் அறிகுறி. வாயையும் பாதிக்கும். கண்கள் பாதிக்கும். இப்படி ஒவ்வொன்றாக பாதிக்க ஆரம் பிக்கும். கடைசியில் முக்கிய உறுப்புகள் பாதிக்கப்படும்.
பெண்களுக்கு: டைப் 2 சர்க்கரை நோய் உள்ள பெண் களுக்கு, உடல் எடையும் அதிகமாக இருந்தால், கருத் தரிப்பு பாதிக்கப்படும். அதனால், கருத்தரிக்கும் முன் மூன்று மாதங்கள், ரத்த ஷுகர் கட்டுப்பாடு மிக அவசியமாகிறது.
யாருக்கு எச்சரிக்கை: முப்பது வயதுக்கு மேல் ஆகி விட் டால், உடல் எடை அதிகமாக இருந்தால், பரம்பரையாக சர்க்கரை நோய் தொடர்ந்தால், லைப் ஸ்டைல் மாறி விட் டால், ரத்த அழுத்தம் இருந்தால் கண்டிப்பாக பரிசோதனை தேவை.

என்னென்ன “டெஸ்ட்கள்?’
* பாஸ்டிங் ப்ளட் ஷுகர்: 8 முதல் 12 மணி நேரம் , சாப்பிடாமல் இருந்து, காலையில் எழுந்தவுடன் எடுக்கும் டெஸ்ட். 70 – 110 மில்லிகிராமுக்குள் ரத்த ஷுகர் இருந் தால் நார்மல்.
*போஸ்ட் ப்ராண்டியல் ப்ளட் ஷுகர்: சாப்பிட்ட 1, 2 மணி நேரத்தில் எடுக்கப்படும் டெஸ்ட். 100 – 140 மில்லிகிராம் வரை நார்மல்.
* ரேண்டம் ப்ளட் ஷுகர்: எப்போதும் எடுக்கும் டெஸ்ட். 70 -140 க்குள் இருக்கும். அதை தாண்டினால் டயபடீஸ் தானா என்று உறுதிப்படுத்திக்கொள்ள வேண்டும்.
* ஓரல் க்ளூக்கோஸ் டாலரன்ஸ் டெஸ்ட்: க்ளூக்கோஸ் சொல்யூஷன் தந்து எடுக்கப்படும் டெஸ்ட். இதில், 2 மணி நேரத்துக்கு பின், நார்மலான ஷுகர் என்று தெரிந்தால் சரி, அதிக ஷுகர் இருந்தால், சிகிச்சை ஆரம்பிப்பது முக்கியம்.
* க்ளைகேட்டட் ஹெமோக்ளோபின்: ஆரம்பக்கட்டத் தில் இந்த டெஸ்ட் தேவையில்லை. சர்க்கரை நோய் அதிகமாக இருக்கிறதோ என்ற சந்தேகத்தில் எடுக்கப்படும் டெஸ்ட் இது.
* வாயை கட்டுங்க: எதை பார்த்தாலும் சின்னக்குழந்தை போல “சப்பு’ கொட்டாதீங்க. இதோ இவற்றில் உஷாராக இருங்க போதும்.
* சர்க்கரை, தேன், வெல்லம், இனிப்புகள் கூடவே கூடாது.
* மைதா உணவுகள் டின்களில் அடைக்கப்பட்ட உணவு அறவே கூடாது.
*தானியங்கள், சோயாபீன்ஸ், சாலட் போன்றவை சாப்பிட்டு வரலாம்.
*புரோட்டீன் சார்ந்த காய்கறி வகைகள் சாப்பிடுவது முக்கியம். மீன், சாதாரண மாமிசம் கொழுப்பு நீக்கிய பால் பரவாயில் லை.
* இனிப்பு இல்லாத சில வகை பழங்கள் சாப்பிடலாம்.
* கேழ்வரகு, ஓட்ஸ் நல்லது. நார்ச்சத்துள்ள உணவுகள் கண்டிப்பாக கடைபிடிக்க வேண்டும்.
*உப்பு, ஊறுகாய், அப்பளம், சட்னி, உப்பு சார்ந்த உணவுகள் மிக மிக குறைவாகவே சாப்பிடலாம். முடிந்தவரை விடுவது நல்லதே.

%d bloggers like this: