கொசுக்கள் ஸ்வரம் போடுவது ஜோடியை கவர்வதற்காக தான்

கொசுக்கள் ரீங்காரம் இட்டு கேட்டிருக்கிறீர்களா? கர்நாடக இசைக்கலைஞர் ஸ்வரம் போடுவது போலவே இருக் கும். ஆனால், இப்படி ரீங்காரம் இடுவது, தனது ஜோடியை கவருவதற்காக தான், என விஞ்ஞானிகள் கண்டு பிடித்துள்ளனர்.

உயிரினங்கள் தங்கள் ஆண் அல்லது பெண் ஜோடியை கவருவதற்கு விதவிதமான யுக்திகளை கையாளுகின்றன. வினோதமான குரல் கொடுத்து இவை தனது ஜோடியுடன் இணைகின்றன.இதே போல கொசுவும் ரீங்காரமிட்டு தனது ஜோடியை கவருவதாக பிரிட்டனை சேர்ந்த க்ரீன்விச் பல்கலைக் கழக விஞ்ஞானி கேப்ரில்லா ஜிப்சன் தலைமையிலான விஞ் ஞானிகள் கண்டுபிடித்துள்ளனர்.இது குறித்து ஜிப்சன் கூறியதாவது:கொசுக்களில் பலவகை உண்டு. இதில், அனோபிலஸ் கேம்பியா என்ற வகை கொசுக் களில் ஏழு வகை இருக்கிறது. இந்த அனோபிலஸ் வகை கொசுக்கள் தனது உட்பிரிவை சேர்ந்த கொசுக்களுடன் தான் உறவு வைத்து கொள்ளும்.

எனவே, இதே வகையை சேர்ந்த மற்ற கொசுவுடன் தவறாக இணைந்து விடக்கூடாது என்பதற்காக இந்த ரீங்கார சிக்னலை கொடுத்து தனது ஜோடியை “கரக்ட்’ பண்ணும்.இந்த கொசுக்கள் குறிப்பாக, பெண் கொசு தனது இறக்கையை வேகமாக அடித்து கொள்வதன் மூலம், ரீங்கார ஓசை எழுகிறது. இதே இனத்தை சேர்ந்த ஆண் கொசுவும் எசப் பாட்டு பாடுவதற்கு இணையாக சீரான அலைவரிசையில் இறக்கையை அடித்து ரீங்காரம் இடும். இந்த டூயட் முடிந்து இரு கொசுக்களும் சேர்க்கையில் ஈடுபடும். அதன் பிறகு ஏராளமான முட்டைகளை இட்டு தனது வம்சத்தை விருத்தி செய்து மனிதர்களையும், கால்நடைகளையும் கடித்து இம்சிக்கும் தொழிலை இந்த கொசுக்கள் செய்கின்றன. இவ்வாறு ஜிப்சன் தனது ஆய்வறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

%d bloggers like this: