குளிர் காலத்தில் பானம்?

குளிர்காலத்தில் புளிப்பான பானங்களை அதிகம் அருந்தக்கூடாது என்று சொல்வது எதற்காக? கோடையில் உடம்புக்கு ஏற்றுக் கொள்ளும் இயற்கையான குளிர்பானங்களான நீர் மோர், பானகம் போன்றவை கூட குளிர்காலத்தில் அருந்தினால் கெடுதலா?
சாத்தூரில் இருந்து எழிலரசு கேட்டிருக். அவரின் சந்தேகத்தைத் தீர்த்து வைக்கிறார் மத்திய சித்த – ஆயுர்வேத ஆராய்ச்சி மையத்தின் ஆய்வு மருத்துவர் ஜெகஜோதி பாண்டியன்.
புளிப்பான பானங்களில் அமிலத்தன்மை அதிகம் என்பதால் பொதுவாகவே குளிர்காலத்தில் ஆஸ்துமா, சைனஸ், சளித்தொல்லை உள்ளவர்களுக்கு அவை ஒத்துக் கொள்வதில்லை. வெயில் காலங்களில் உடம்புக்கு ஒத்துக் கொள்ளும் சில பானங்கள், உணவுகள் குளிர்காலத்தில் ஒத்துக் கொள்ளாததற்கு முக்கிய காரணம் நம் உடம்பின் செயல்பாடும் கால நிலைகளுக்கு ஏற்ப மாறிக் கொண்டிருப்பதுதான்.
போதிய வாகன வசதி இல்லாத முந்தைய காலங்களில் நெடுந்தூரம் வெயிலில் நடந்தே பயணம் செய்து களைப்புடன் வரும் விருந்தினர்களுக்கு நீர்மோர், பானகம் தந்துதான் முதலில் உபசரிப்பார்கள். அதில் மருத்துவ ரீதியான காரணமும் இருக்கிறது. வெயில் காலங்களில் நம் உடம்பில் இருந்து வெளியேறும் வேர்வையுடன் அல்கலைன் சிட்ரைட் என்ற அமிலமும் அதிக அளவில் வெளியேறும். புளிப்புச் சுவையுடைய நீர் மோர், பானகம் போன்ற பானங்களை அருந்தினால் அந்த இழப்பு ஈடு செய்யப்பட்டு நீர்க்கடுப்பு போன்ற உபாதைகள் ஏற்படாமல் தடுக்கப்படும்.
ஆனால் குளிர்காலத்தில் நமக்கு வியர்வையே அதிகமாக வெளியேறாத சூழ்நிலையில் இத்தகைய பானங்களை அரந்தினால் அல்கலைன் சிட்ரைட் போன்ற அமிலங்களின் அளவு உடம்பில் அதிகமாகி, மார்புச்சளி, சைனஸ் மற்றும் ஆஸ்துமா போன்ற உபாதைகளை அதிகப்படுத்திவிடும். அதனால்தான் குளிர்காலத்தில் புளிப்புச் சுவையுள்ள பானங்கள் மட்டுமல்ல, பழங்களைக்கூட தவிர்ப்பதே நல்லது! வைட்டமின் சி இருப்பதாகச் சொல்லப்படும் குளிர்பானங்கள்கூட குளிர்காலத்தில் ஏற்புடையதல்ல

%d bloggers like this: