சேலையில வீடு கட்டவா?

பெண்களின் அழகை நல்ல முறையில் வெளிக்காட்டும் ஆடைகளில் சேலை முதலிடம் பிடிக்கிறது. அழகை சிறந்த முறையில் வெளிக்காட்டுவது மட்டுமின்றி, சிறப்பானதொரு தோற்றபொலிவையும் சேலை தருகிறது. பெரும்பாலும் திருமணமான பெண்களே சேலைகளை விரும்பி அணிகின்றனர். கைக்குழந்தை உள்ள பெண்களுக்கு சேலை மிகச்சிறந்த வரபிரசாதமாகும்.

இந்தியாவில் மட்டுமே சேலை உடுத்துபவர்களின் எண்ணிக்கை அதிகமாக உள்ளது. அதிலும் குறிப்பாகத் தென்இந்தியாவில் சேலைகளின் பயன்பாடு மிக அதிகம். தயாரிக்கபடும் இடத்தை பொறுத்தும், பயன்படுத்தும் இடத்தை பொறுத்தும் சேலைகள் பல வகைபடுகின்றன.

பிரின்டட் சேலைகள், பிளெய்ன் சேலைகள், எம்ராய்டரி சேலைகள் என பொதுவாக சேலைகளை வகைபடுத்தினாலும், சற்று ஆழ்ந்து நோக்கினால் தான் இந்தியா முழுவதும் பலவிதமான சேலைகள் பயன்படுத்தபட்டு வருவது நமக்குத் தெரியும்.

பனாரஸ் சில்க் என்று அழைக்கபடும் வாரணாசி பட்டு உயர்தரமான பட்டு நுலால் தயாரிக்கபடுகிறது. இவைகளை திருமணம், விழாக்கள் போன்றவற்றிற்கு அணிந்து சென்றால் விசேஷ தோற்றத்தைத் தரும். பார்டர், முந்தானை போன்றவை சிறப்பாக டிசைன் செய்யபட்டிருக்கும். காஞ்சீபுரம் பட்டு தமிழகத்தில் பழங்காலத்தில் இருந்தே தயாரிக்கபட்டு வருகிறது. கையால் நெய்யபடுவதால் நல்ல தரமாக இருக்கும்.

காஞ்சீபுரம் பட்டுச்சேலைகளின் முந்தானை டிசைன் உலக அளவில் புகழ் பெற்றது.

டசர் சில்க் மத்திய பிரதேசத்தில் அதிகமானவர்களால் விரும்பி அணியபடுகிறது. அதிக எடை இல்லாமல் லேசாக இருபதே இந்தச் சேலையை பெரும்பாலானவர்கள் விரும்பி அணியக் காரணமாகும். பஷ்மினாவுடன் கம்பளி சேர்த்து நெய்யபடுவதே டசர் எனபடும். பிரின்டட் செய்யபட்டவை, எம்ராய்டரி செய்யபட்டவை என இரண்டு விதமான டசர் சில்க்குகள் உள்ளன.

சில்க் மற்றும் காட்டன் கலந்து நெய்யபடும் வல்தா சேலைகள் அனைவராலும் விரும்பபடுகின்றன. இந்த சேலைகளில் பினிஷிங் நன்றாக இருக்கும். மேலும் பிளாக் பிரிண்டிங் செய்யபட்டிருக்கும்.

ஒரிசாவின் `இக்கத்’ சேலைகளில் அதிக கைவேலைபாடுகள் காணபடும். எம்ராய்டரி செய்யபட்ட இத்தகைய சேலைகள் பிரபலமானவை. ஆரஞ்சு, மஞ்சள் போன்ற வண்ணங்கள் அதிகமாக பயன்படுத்தபட்டிருக்கும். காஷ்மீரின் மொஷிதாபாத் சேலைகள், சைனா சில்க்கை போன்று பினிஷிங்காக இருக்கும். இதை `பெங்காலி சில்க்` என்றும் கூறுவர். காஷ்மீரின் பாரம்பரிய உடையான இதில் காஷ்மீர் டிசைன்கள் நிறைந்திருக்கும்.

ராஜஸ்தான் மற்றும் குஜராத்தில் `பந்த்னி’ சேலைகள் தயாரிக்கபடுகின்றன. பெரும்பாலும் வெள்ளை நிற சேலைகளே அதிகமாக இருக்கும். அதில் நுல் வேலைபாடு செய்யபட்டிருக்கும். பாத்திக் வகை சேலைகளில் மெழுகு பயன்படுத்தபட்டிருக்கும். இந்த சேலைகளை அணிந்தால் வடஇந்தியத் தோற்றத்தைக் கொடுக்கும். பிங்க், மெஜந்தா, ஆரஞ்சு போன்ற கலர்கள் அதிகம் பயன்படுத்தபட்டிருக்கும். சில சமயங்களில் மெல்லிய தங்கக் கம்பியைக் கொண்டும் எம்ராய்டரி செய்யபட்டிருக்கும்.

ஜாம்தானிஷ் வகை சேலைகளில்அதிக நுல் வேலைபாடுகள் இருக்கும்; வேலைபாடு இல்லாதவைகளும் உண்டு. மயில் கலரில் அமைந்த இந்த வகையான சேலைகள் பெரும்பாலானவர்களிடம் மிகுந்த வரவேற்பை பெற்றுள்ளன. பெங்காலின் பாலுச் வகை சேலைகள் விலங்குகள் மற்றும் கட்டிடக்கலையின் சிறப்பை விளக்கும் விதத்தில் வடிவமைக்கபட்டிருக்கும். முந்தானைகளில் ராமாயணம், மகாபாரதம் போன்ற சரித்திரக் கதைகளை விளக்கும் படங்கள் இடம் பெற்றிருக்கும்.

`போம்கய்ஸ்’ சேலைகள் ஒரிசாவில் தயாராகின்றன. இதில் அதிகமாக நுல் வேலைபாடுகள் காணப்படும். ஒரிசாவின் பாரம்பரிய உடையான இதில் பெரும்பாலும் வெளிர் நீலம், வெளிர் பிங்க், பச்சை போன்ற வணங்கள் பயன்படுத்தபட்டிருக்கும். ராஜஸ்தானின் கோட்டோ நோரியோ சேலைகள் வலை போன்று வடிவமைக்கபட்டிருக்கும். சுத்தமான காட்டனில் தயாராகும் இந்த உடைகள் சில நேரங்களில் பாலியஸ்டரிலும் தயாராகின்றன. சந்தேரி சேலைகள் மத்திய பிரதேசத்தில் தயாரிக்கபடுகின்றன. மிகவும் லேசான எடை கொண்ட இந்த சேலைகள் பெரும்பாலும் பிளெய்னாகவே இருக்கும். பார்டர் மற்றும் முந்தானைகளில் டிசைன் செய்யபட்டிருக்கும்.

கர்நாடகாவின் பன்கடி சேலைகள் விலை குறைவானவை. தினமும் பயன்படுத்தும் விதத்தில் இவை இருக்கும். இல்கல் சேலைகள் கர்நாடகாவில் தயாரிக்கபடுகின்றன. லேசாகவும், பளபளபாகவும் இருக்கும். முந்தானை சில்க்கால் வடிவமைக்கபட்டிருக்கும். வெங்கட்கிரி சேலைகள் ஆந்திராவில் தயாரிக்கபடுகின்றன. இவை குறைவான எடை கொண்டவை. எளிய பேட்டன்ஸ் மற்றும் டிசைன்ஸ் இருக்கும். ஆந்திராவின் மற்றொரு தயாரிப்பான குடூர் சேலைகள் கிராமத்து பெண்களால் அதிக அளவில் அணியபடுகின்றன. இவை அடர்த்தியான கலர்களில் இருக்கும். அகலமான பார்டர் உடையது. பாரம்பரிய நடனம் ஆடும்போது இந்த சேலைகளை உடுத்திக் கொள்வர்.

ஆந்திராவின் போச்சம்பள்ளி சேலைகள் அதிக எடை கொண்டதாய் இருக்கும். அந்த அளவுக்கு கைவேலைபாடுகள் மிகுந்திருக்கும். மங்கல் கிரி சேலை களும் அங்கு தயாரிக்கபடுகின்றன. இந்த வகை சேலைகளில் பார்டர் டிசை னுக்கு அதிக முக்கியத்துவம் கொடுக் கபட்டிருக்கும்.

தமிழ்நாட்டின் கோயம்புத்தூர் சேலை களில் பினிஷிங் நன்றாக இருக்கும். பெரும்பாலும் காட்டன் பயன்படுத்தபட் டிருக்கும். காஞ்சீபுரம் காட்டன் சேலை களில் கோவில்கள் தொடர்பான படங் கள் இடம் பெற்றிருக்கும். முந்தானை பலவகையான வண்ணங்களால் வடிவமைக்கபட்டிருக்கும். உலக அள வில் சிறந்த புடவைகள் தயாராகின்றன

%d bloggers like this: