விண்வெளி பழமாகிறது `ஸ்ட்ராபெர்ரி’

ஸ்ட்ராபெர்ரி பழத்தின் சிறப்பு அதன் சுவைதான். தக்காளி போன்று இனிப்பும், லேசான புளிப்பும் கலந்த வினோத சுவையுடையது. தோற்றத்திலும் கொஞ்சம் கொல்லாம்பழம், கொஞ்சம் ஆப்பிள் கலந்ததுபோல் இருக்கும். தற்போது ஸ்ட்ராபெர்ரிப் பழத்துக்கு புதிய பெருமை கிடைத்துள்ளது.

விண்வெளி என்பது விசித்திர சூழல் கொண்டது. அங்கு உயிரினங்கள் வசிக்கவோ, தாவரங்கள் செழிக்கவோ வழியில்லை. ஆனால் விண்வெளியில் செயற்கை சூழலில் தாவரங்களை வளர்க்கும் முயற்சியில் விஞ்ஞானம் நீண்டகாலமாக முயன்று வந்துள்ளது. தக்காளி, சர்க்கரை வள்ளிக்கிழங்கு, காட்டாமணக்கு என்று பல தாவரங்களை வளர்த்து சோதிக்கப்பட்டு உள்ளது. அதில் தாவரங்களுக்கு நல்ல வளர்ச்சியும், விளைச்சலும் கிடைப்பதுடன் கூடுதல் சுவையும் இருப்பது ஆய்வில் தெரியவந்துள்ளது.

இந்த வரிசையில் ஸ்ட்ராபெர்ரி பழத்தை விண்வெளியில் வெகுசுலபமாக வளர்க்கலாம் என்று தற்போது கண்டுபிடிக்கப்பட்டு உள்ளது. எளிதான பராமரிப்பு, குறைந்த ஆற்றல் செலவிலேயே ஸ்ட்ராபெர்ரி செடியை விண்வெளியில் வளர்க்க முடியும். அமெரிக்காவைச் சேர்ந்த பெர்டியு பல்கலைக்கழக ஆய்வாளர் கேரி மிட்செல் பல்வேறு வகை தாவரங்களை ஆய்வுக்கு உட்படுத்தி இதை கண்டுபிடித்துள்ளார்.

`சீஸ்கேப்` வகை ஸ்ட்ராபெர்ரி பழம் விண்வெளியில் வளர்க்க ஏற்றதாக தெரிகிறது. எதிர்காலத்தில் விண்வெளி (உணவுப்) பழவகை என்றால் அது `ஸ்ட்ராபெர்ரி’ என்ற சிறப்பு கிடைத்தால் ஆச்சரியப்படுவதற்கில்லை!

%d bloggers like this: