பணக்கார தம்பதி… எளிய வாழ்க்கை..!

இந்தியாவிலேயே பணக்கார மனிதர் அவர்… இந்தியாவின் பிரபலமான சமுக சேவகி, `மும்பை இண்டியன்ஸ்’ கிரிக்கெட் அணியின் முகம் அவரது மனைவி.

அந்த சக்தி வாய்ந்த தம்பதி, முகேஷ் அம்பானி- அவரது வாழ்க்கைத் துணை நிதா.

ஆனால் அவர்கள் தங்கள் தினசரி வாழ்க்கையில் முக்கியமானதாகக் கருதுவது, தங்கள் குழந்தைகளை எளிமையாக வளர்பதும், ஏறக்குறைய ஒரு நடுத்தர வர்க்க வாழ்க்கை வாழ்வதும்.

“மற்ற குழந்தைகளை போலவே எளிமையாக இருக்கும்படி நாங்கள் எங்கள் குழந்தைகளுக்கு (இரட்டையர் ஆகாஷ், இஷா மற்றும் ஆனந்த்) கூறுகிறோம். நாங்கள் அவர்களை வெளியிடங்களில் இருந்து அழைத்து வர விமானங்களை அனுப்புவதில்லை, அவர்கள் `ஏர் இந்தியா’ விமானத்தில் தான் பயணம் செய்கிறார்கள். அது அவர்களுக்கு பிடிக்கவும் செய்கிறது. பல மாணவிகள் சேர்ந்து இருக்கும் `டார்மட்டரி’யில் தான் இஷா தங்கி படிக்கிறாள். அங்கு ஒரு மேல் படுக்கை அடுக்கில் படுத்துக் கொள்கிறாள். 20 பெண்களுடன் குளியலறையை பகிர்ந்துகொள்கிறாள். இதெல்லாம் அனைத்துக் குழந்தைகளும் கடந்து வர வேண்டிய முக்கியமான விஷயங்கள். எங்கள் குழந்தைகளும் இவற்றை விரும்புகிறார்கள். சொல்ல போனால் அவர்கள் தற்போது என்னையும் ஏர் இந்தியா விமானத்திலேயே பயணம் செய்யச் சொல்கிறார்கள்” என்கிறார் நிதா.

“நான் எனது தந்தையிடம் இருந்து கற்றுக் கொண்டது, அவர் மிக மிக `பிஸியாக’ இருந்த நேரத்திலும் குழந்தைகள் எங்கள் நால்வருக்கும் நேரம் ஒதுக்கியிருக்கிறார். நீங்கள் உங்கள் வாழ்க்கையில் எதற்கு முன்னுரிமை கொடுக்க வேண்டும் என்று அறிந்திருப்பது அவசியமானது” -இது முகேஷ் அம்பானி.

“முகேஷ் இல்லாமல் நான் `டின்னர்’ சாப்பிட்டதே இல்லை. எவ்வளவு தாமதம் ஆனாலும் குழந்தைகள் அவருடன் பேசிவிட்டுத்தான் படுப்பார்கள். வீடு திரும்பும்போது பிள்ளைகள் இருக்க வேண்டும் என்று அவர் விரும்புவார். அவர்கள் குழந்தைகளாக இருந்தபோது கணக்கு, இயற்பியல், வேதியியல் பாடங்களை ஆர்வமாகச் சொல்லிக் கொடுப்பார். அவர் ஒரு `ட்யுஷன்’ ஆசிரியர் மாதிரி செயல்படுவார். இஷாவும், ஆகாஷும் வெளியிடங்களுக்கு படிக்க போய்விட்ட பிறகு வீடே `வெறிச்’சிட்ட மாதிரி இருக்கிறது” என்கிறார் நிதா நிதானமாக.

அடுத்து முகேஷ் பேசுகிறார், “குழந்தைகள் நுறு சதவீதம் சரியாக இருக்க வேண்டும் என்பதில்லை. ஆனால் அஸ்திவாரம் உறுதியாக இருக்க வேண்டும். எனது முத்த மகன் ஆகாஷ் ஒருமுறை கேட்டான், `அப்பா… கால்குலேட்டர்தான் இருக்கே, அப்புறம் ஏன் வாய்பாடு படிக்கணும்?’ என்று. ` எல்லாவற்றைம் உன் `தலையால்’ செய்யக் கத்துக்கணும்’னு நான் சொன்னேன். அதன்பின் ஒவ்வொரு நாள் இரவும் என்னிடம் அவன், பெருக்கல் வாய்பாடு, கூட்டல் வாய்பாட்டை மனபாடமாக ஒப்பித்து விட்டுத்தான் படுக்கச் செல்வான்!”

இன்னும் தனது சிந்தனையெல்லாம் `நடுத்தர வர்க்கமாகவே’ இருப்பதாக நிதா கூறுகிறார்: “நான் இன்றும் சாதாரணமாகவே இருக்கிறேன். எனது சிந்தனையிலும், மதிப்பீடுகளிலும் ஒரு நடுத்தர வர்க்க பெண்ணாகவே உள்ளேன். நானும் முகேஷும் சாதாரணமாக இருபதையே முக்கியமாகக் கருதுகிறோம்” என்று முடிக்கிறார்.

%d bloggers like this: