ஜெய்ப்பூர் மன்னராக, 12 வயது சிறுவன்!

இந்தியாவில் மன்னர் ஆட்சி ஒழிக்கப்பட்டு விட்டது; ஆனாலும், அரச வம்சங்கள் இன்னமும் உள்ளன. கோட்டைகள், அரண்மனைகள் என, ஏராளமான சொத்துக்கள் அரச வம்சத்திடம் உள்ளன. ஆட்சி அதிகாரத்தை அவர்கள் இழந்து விட்ட போதிலும், பரம்பரை பழக்க வழக்கங்களை அவர்கள் இன்னமும் விடவில்லை. அந்த வகையில், ராஜஸ்தான் மாநிலம் ஜெய்ப்பூரில் மன்னராக, 12 வயது சிறுவன் பத்மநாபசிங் என்பவர் பதவி ஏற்றுள்ளார். இதற்கு முன் ஜெய்ப்பூர் மன்னராக, எண்பது வயது சவாய் பவானிசிங் என்பவர் இருந்தார். ராணுவத்தில் பிரிகேடியர் அந்தஸ்தில் பதவி வகித்து வந்த அவர், ஏப்., 17ம் தேதி மரணமடைந்தார். துக்க தினம் முடிந்த பின், ஏப்., 27ம் தேதி, ஜெய்ப்பூர் அரண்மனையில், மன்னராக, முறைப்படி பொறுப்பேற்றார் பத்மநாபசிங். பவானிசிங்கின் மகள் தியா குமாரி; அவரது மகன்தான் பத்மநாபசிங். நவம்பர் 2002ல், தன் வாரிசாக பத்மநாபசிங்கை அறிவித்தார் பவானிசிங். இப்போது, கச்வாகா ராஜ்புத் வம்ச மகாராஜாவாக பத்மநாபசிங் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளார். ஜெய்ப்பூர் நகரில் உள்ள பல அரண்மனைகள், கோட்டைகள் இவருக்கு சொந்தம்.

%d bloggers like this: