அதிகாரம் தந்த அக்னி!-ஹிட்லர்

ஜெர்மனியின் பார்லிமெண்ட் கட்டிடம் 1933-ம் ஆண்டு, பிப்ரவரி மாதம் 27ம்தேதி தீப்பிடித்து எரிந்தது. இதுதான் ஹிட்லர் சர்வதிகாரியாக ஆவதற்கு காரணமாக அமைந்தது என்றால் ஆச்சரியம் தானே! மாரியாஸ் லூபே என்ற வாலிபர் வைத்த தீயால் பார்லிமெண்ட் கட்டிடம் எரிந்ததாக அவனுக்கு மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டது.

ஹிட்லரின் நாஜிக் கட்சிக்கு பெரும்பான்மை இருந்ததால், அவர் பிரதமராக வந்தார். ஆனால் கம்யூனிஸ்ட் உறுப்பினர்களும் அதிக எண்ணிக்கையில் இருந்ததால் அவரால் நினைத்தபடி ஆட்சியை நடத்த முடியவில்லை.

இந்த தீ வைப்பு சம்பவத்தில் கம்யூனிஸ்ட் கட்சியை சேர்ந்த ஐந்தாயிரம் பேரை சிறையில் அடைத்தார். மேலும் பார்லிமெண்ட் நிகழ்ச்சிகளில் கம்யூனிஸ்ட் கட்சியினர் கலந்து கொள்ளக் கூடாது என்றும் தடைவிதித்தார். இதனால் நாஜிக் கட்சியினர் மட்டுமே பார்லிமெண்ட் நடவடிக்கைகளில் கலந்து கொண்டனர்.

இந்த வாய்ப்பை பயன்படுத்திக் கொண்ட ஹிட்லர், அதிகாரம் அனைத்தையும் தன்னிடம் மட்டுமே இருக்கும்படி ஒரு சட்டத்தை நிறைவேற்றினார். இதன் மூலம் நாட்டின் சர்வதிகாரியானார். தமக்கு எதிரியாக இருந்த கம்யூனிஸ்ட்களை கொஞ்சம் கொஞ்சமாக அழித்து, அடுத்து யூதர் இனத்தை அழிக்க முயற்சித்தார்.

இதன் மூலம் ஹிட்லர் சர்வதிகாரியாக மாறியதற்கு காரணம் பார்லிமெண்ட் மீது வைக்கப்பட்ட அக்னிதான் என்று, இன்றும் கூறுகின்றனர் ஜெர்மானியர்கள்!

%d bloggers like this: