தமிழ்நாடு எக்ஸ்பிரஸ் ரயிலில் தீ; தூக்கத்திலேயே பலர் உயிரிழந்த பரிதாபம்

டில்லியிலிருந்து சென்னை ‌நோக்கி வந்த தமிழ்நாடு எக்ஸ்பிரஸ் ரயிலில் இன்று அதிகாலை தீ விபத்து ஏற்பட்டது. இந்த விபத்தில் பலியானவர்களின் எண்ணிக்கை 32 ஆக அதிகரித்துள்ளது. 20 க்கும் மேற்பட்டோர் காயமுற்ற நிலையில் நெல்லூர் அரசு ஆஸ்பத்திரிக்கு அனுப்பி வைக்கப்பட்டுள்ளனர். தீ பிடித்த ‌‌ரயில்‌ எஸ் -11 கோச்சில் இருந்த மொத்தம் 72 தீயில் சிக்கி இறந்தது 20 ஆண்கள், 6 பெண்கள், 3 குழந்தைகள் அடங்குவர். இதுவரை 28 உடல்கள் ரயிலில் இருந்து எடுக்கப்பட்டள்ளதாக மாவட்ட எஸ். பி., தெரிவித்துள்ளார். முன்னதாக 50 பேர் வரை இறந்து விட்டதாக செய்தி வெளியானது. பயணிகள் தீயி்ல் கருகியதால் பலி எண்ணிக்கை ரயில்வே நிர்வாகத்தினரால் சரியாக கணக்கிட முடியவில்லை. படுகாயமடைந்தவர்கள் சிறப்பு ரயில் மூலம் மேல் கிசிச்சைக்காக சென்னை கொண்டு செல்லப்பட்டுள்ளனர். சம்பவத்திற்கு நாசவேலை காரணமாக இருக்கும் என மத்திய ரயில்வே அமைச்சர் முகுல் ராய் சந்தேகம் தெரிவித்துள்ளார்.
டில்லியிலிருந்து நேற்று முன்தினம் சனிக்கிழமை இரவு 10.30 மணிக்கு தமிழ்நாடு எக்ஸ்பிரஸ் ரயில் சென்னைக்கு புறப்பட்டது. ஆந்திர மாநிலம் நெல்லூர் வந்து பின்னர் அதிகாலை 04:30 மணிக்கு புறப்பட்ட சிறிது நேரத்தில், சுமார் ஒரு கிலோ மீட்டர் தூரத்தில் எஸ்-11வது பெட்டியில் தீ விபத்து ஏற்பட்டது. சம்பவம் அறி்ந்து ரயில் பெட்டிகள் உடனடியாக அகற்றப்பட்டு பயணிகள் அப்புறப்படுத்தப்பட்டு வருகின்றனர். ‌பலர் காயமடைந்துள்ளனர்.
நெல்லூர் மாவட்ட கலெக்டர் ஸ்ரீதர் சம்பவ இடத்திற்‌கு சென்று மீட்பு பணிகளை முடுக்கி விட்டுள்ளார். அங்கு கலெக்டர் கூறுகையில், இது வரை 25 சடலங்கள் மீட்கப்பட்டுள்ளது. மின் கசிவு காரணமாக இவ்விபத்து ஏற்பட்டதாக தெரிய வந்துள்ளது. இன்னும் சிலர் பெட்டியில் பலியாகியிருக்கக்கூடும் என்றார். தூங்கும் வசதி கொண்ட இந்த 2ம் வகுப்பு பெட்டியிலிருந்து காயம் அடைந்தவர்கள் நெல்லூர் மருத்துவ மனையில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளனர். இந்த பெட்டியில் மொத்தம் 72 பயணிகள் இருந்தனர்.

சிகிச்சை பெறுவோர் விவரம்: காயமுற்று ஆஸ்பத்திரியில் சிகிச்சை பெறுவோர் விவரம் வருமாறு: ரேகா, வீணா, சாம்பசிவாராவ், வர்மாசிறீஸ், வெங்கடகோடேஸ்வரராவ், வர்மா ஹூசேன்,ராகவன், சுனில்குமார், ஹர்சித், சந்தீப்அக்னிதோத்ரி, அமீர் பிரீத்சிங். ஆகியோர் நெல்லூர் ஆஸ்பத்திரியில் தீக்காயத்துடன் சிகிச்சை பெற்று வருகின்றனர். பிரகாஷ்சிங், ஷோபாசிங், உதய பாஸ்கர், ராமச்சந்திர சீனிவாஸ், குமுத்குமார்பன்சால், பிரசம்சா பன்சால், சுஜன்மால்சாரதா ஆகியோர் நெல்லூரில் உள்ள ஜெயபாரத் மருத்துவமனையில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளனர்.

பலியானவர்கள் யார்? யார்? : இந்த ரயிலில் தீ பிடித்து எரிந்துள்ளதால் இதில் பலியானவர்கள் யார் ? யார் என அடையாளம் காண்பதில் சிரமம் ஏற்பட்டுள்ளது. அதிகம் பேர் தமிழகத்தை சேர்ந்தவர்களாகத்தான் இருக்க முடியும் என்று தகவலல் தெரிவிக்கிறது.

விபத்தில் தப்பியவர்கள் பேட்டி: விபத்தில் சிக்கிய தமிழ்நாடு எக்ஸ்பிரஸ் ரயிலில் எஸ் 11 கோச் தவிர ஏனைய பெட்டிகளுடன் ரயில் சென்னைக்கு காலை 11. 35 மணியளவில் வந்து சேர்ந்தது. இதில் வந்த பயணிகள் கூறுகையில்: விபத்து நடந்தபோது காலையில் மழை மற்றும் பனி காரணமாக என்ன நடந்தது என்றே தெரியவில்லை. ஆனால் புகை மூட்டத்தை மட்டும் பார்க்க முடிந்தது. அலறல் சப்தம் கேட்டது. பலர் மூச்சு திணறி இறந்திருக்கலாம் என்றனர்.

இதனிடையே தீப்பிடித்து எரிந்த ரயில் பெட்டி, நெல்லூர் கொண்டு செல்லப்பட்டது.

ஒரு உயிருக்கு 5 லட்சம் நிவாரணம்: விபத்தில் சிக்கி பலியானவர்கள் குடும்பத்தினருக்கு தலா ரூ.5 லட்சம் நிவாரண தொகை வழங்கப்படும் என ரயில்வே துறை அமைச்சர் முகுல்ராய் அறிவித்துள்ளார். விபத்து குறித்து விசாரிக்கப்பட்டு வருகிறது என்றும், காயமுற்றவர்களுக்கு தலா ஒரு லட்சம் வழங்கப்படும் என்றும் தெரிவித்தார்.

தகவல் அறிந்து கொள்ள : சென்னை சென்ட்ரல் ரயில் நிலையத்தில் இந்த விபத்து குறித்து தகவல் பெற வசதி செய்யப்பட்டுள்ளது. 044- 25357398 , 044 -25330821 என்ற எண்ணில் தொடர்பு கொள்ளலாம். விபத்தில் பாதிக்கப்பட்டவர்களைப் பார்க்க சென்னை சென்ட்ரல் ரயில் நிலையத்திலிருந்து இன்று காலை 10 மணியளவில் ஒரு ரயில் அனுப்பி வைக்க ரயில்வே ஏற்பாடு செய்துள்ளது.

நெல்லூர் அரசு ஆஸ்பத்திரியில் விவரம் கேட்க வேண்டுமானால் கீழ் வரும் எண்களில் தொடர்பு கொள்ளலாம்: 0861- 2330024, 0861-2328500.

ஆந்திர முதல்வர்ஆறுதல்: சம்பவம் நடந்த இடத்திற்கு ஆந்திர முதல்வர் கிரண்குமார் ரெட்டி அவசரமாக விரைந்து வந்தார். மருத்துவமனையில் சிகிச்சை பெறுபவர்களை நேரில் சந்தித்து ஆறுதல் கூறினார். பின்னர் அவர், பலியானவர்கள் குறித்து முழுமையான தகவல் ஏதும் இல்லை. முழு விபரங்கள் கிடைத்த பின்னர் உரிய நடவடிக்கை எடுக்கப்படும் என கூறினார்.

அலட்சியமே காரணம்-சந்திரபாபு நாயுடு: காயமடைந்தவர்களுக்கு ஆறுதல் கூறிய பின்னர் தெலுங்குதேசம் கட்சி தலைவர் சந்திரபாபு நாயுடு கூறுகையில், ரயில் விபத்துக்கு ரயில்வேயின் அலட்சியம் காரணம். பாதுகாப்பான பயணம் என விமானத்தில் பயணம் செய்பவர்கள் கூட ரயிலில் பயணம் செய்கின்றனர். ஆனால் ரயில்வே பாதுகாப்புக்கு மத்திய அரசு உரிய நடவடிக்கை எடுக்காமல் அலட்சியமாக இருந்ததால் விபத்துநடந்தது. பலியானவர்கள் குடும்பங்களுக்கு அறிவிக்கப்பட்டுள்ள 5 லட்ச ரூபாய் நிவாரணம் போதாது. அவர்களுக்கு 10 லட்சம் முதல் 20 லட்ச ரூபாய் வரை வழங்க வேண்டும் என கூறினார்.

ரயில்வே அமைச்சர் மீது சிரஞ்சீவி குற்றச்சாட்டு: காயமடைந்தவர்களுக்கு ஆறுதல் கூறிய பின்னர் பத்திரிகையாளர்களுக்கு பேட்டியளித்த காங்கிரஸ் கட்சியின் சிரஞ்சீவி, மத்திய ரயில்வேத்துறையின் அலட்சியமே விபத்துக்கு காரணம். சுதந்திரத்துக்கு முன்பு இருந்ததை போலவே ரயில்வேத்துறை தற்போதும் உள்ளது. நவீன தொழில்நுட்பங்கள் இன்னும் ரயில்வேத்துறையில் சேர்க்கப்படவில்லை என கூறினார்.

மின்கசிவே காரணம்: முக்கிய சாட்சி தகவல்: நெல்லூரில் ரயில் தீப்பிடித்து எரிந்த சம்பவத்தில் முக்கிய சாட்சியான சுதாகரன் என்ற பொறியாளர், ரயில் தீப்பிடித்ததுக்கு மின்கசிவே காரணம். மின்சாதன பெட்டியில் தான் முதலில் புகை வந்தது என கூறினார்.

நெல்லூர் செல்கிறார் ரயில்வே அமைச்சர்:நெல்லூர் ரயில் விபத்தை நேரில் பார்வையிட சம்பவ இடத்திற்கு மத்திய ரயில்வே அமைச்சர் முகுல் ராய் செல்கிறார். இதற்காக விமானம் மூலம் சென்னை வந்தார். அப்போது பத்திரிகையாளர்களிடம் கூறிய அவர், பலியானவர்கள் குடும்பங்களுக்கு வேலை வழங்க நடவடிக்கை எடுக்கப்படும். சம்பவம் குறித்து விசாரணை நடத்தப்படும் என கூறியுள்ளார்.

%d bloggers like this: