Advertisements

இந்த விதைகள் உங்கள் உடல் எடையை எதிர்பார்த்ததை விட குறைக்கும்

ஆளி விதைகள்

ஆளி விதையில் அதிகளவு பைபர் மற்றும் புரோட்டின் உள்ளது, அதேசமயம் குறைந்தளவு கலோரிகள் உள்ள இது எளிதில் செரிமானம் அடையக்கூடியது. ஒமேகா 3 அமிலம் அதிகம் உள்ள இது உடலில் இன்சுலின் அளவை சீராக

வைத்திருக்க உதவுகிறது. வயிற்றுக்கொழுப்பை கரைக்க உதவும் தெர்மோஜெனிசிஸ் எனும் ஹார்மோன் சுரப்பை இது அதிகரிக்கிறது. எனவே இது எடை குறைப்புக்கு மிகச்சிறந்த ஒன்றாக கருதப்படுகிறது. முழு விதைகளை விட உடைத்த ஆளி விதைகள் அதிக ஆரோக்கியம் வாய்ந்தவை, இது குடல் பாதைகளில் எளிதாய் கடக்கக்கூடியது. எனவே இதனை அரைத்து சூப், மோர், போன்றவற்றில் கலந்து குடிக்கவும். இது சுவையையும் அதிகரிக்கும், கலோரிகளையும் குறைக்கும்.

திணை

உலகின் மிகசத்தான உணவுகளில் ஒன்றாக திணை கருதப்படுகிறது. இதனை முழுதானியமாகத்தான் பயன்படுத்தவேண்டும். இதில் அமினோ அமிலம், புரோட்டின், பைபர், மெக்னீசியம் மற்றும் ஜிங்க் உள்ளது. உடல் எடை குறைப்பதில் இதன் குறைவான க்ளெசமிக் அளவால் இது முக்கியப்பங்கு வகிக்கிறது. இதனை அரிசி போலவே சமைக்கலாம். இல்லையெனில் உப்புமாவாகவோ அல்லது கலவை சாதமாகவோ கூட சமைத்து சாப்பிடலாம்.

பூசணி விதைகள்

பூசணி விதைகள் எடை குறைப்பிற்கு மட்டும் உதவாமல் இதிலுள்ள ஜிங்க் உடலின் வளர்ச்சிதை மாற்றத்தை அதிகரிக்கவும், தசைகளை வலுப்படுத்தவும் உதவுகிறது. இது இரத்தத்தின் சர்க்கரை அளவை சரிசெய்வதோடு இதிலுள்ள புரோட்டின் செரிமான மண்டலத்தை சரிசெய்து மலச்சிக்கல் ஏற்படுவதை தடுக்கிறது. குறிப்பாக இது அசிடிட்டி ஏற்படுவதை தடுக்கிறது. இதிலுள்ள மெக்னீசியம் மற்றும் கால்சியம் வீக்கங்களை குறைக்கிறது. இதனை வறுத்து சாப்பிடவேண்டும், இது சிறந்த சிற்றுண்டியாகவும் இருக்கும்.

சியா விதைகள்

பொதுவாக மற்ற விதைகள் ஆரோக்கியமானதாய் இருக்கும்போது, சியா விதைகள் சற்று வித்தியாசமானவையாக இருக்கிறது. இதில் ஒமேகா 3 அமிலம், மெக்னீசியம், பொட்டாசியம் மற்றும் இரும்புச்சத்து உள்ளது. இதிலுள்ள அதிகளவு பைபர் உடல் அதிக நீரை உறிஞ்சுவதற்கு பயன்படுகிறது. இது ஒரு ஜெல் போன்ற அமைப்பை உருவாக்கி நீண்ட நேரத்திற்கு பசியெடுக்காமல் பார்த்துக்கொள்கிறத மேலும் அதிக ஆற்றலையும் வழங்குகிறது. இதனை சாப்பிடுவதற்கு முன்னர் தண்ணீரில் ஊறவைக்க வேண்டும்.

எள்

இது பெரும்பாலும் சுவைக்காகவும், உணவை அலங்கரிக்கவும் பயன்படுத்தப்படுகிறதே தவிர ஆரோக்கியத்திற்காக பயன்படுத்தபடுவதில்லை. இது பைபர், ஜிங்க், மெக்னீசியம், கால்சியம் மற்றும் வைட்டமின் ஈ என ஐந்து முக்கிய சத்துக்களை கொண்டுள்ளது. இதிலுள்ள நார்சத்து உடலின் வளர்ச்சிதை மாற்றத்திற்கு மிகவும் அவசியமானது. அதுமட்டுமன்றி உணவின் சுவையையும், வாசனையையும் அதிகரிக்கக்கூடியது. இதனை சாப்பாடு, நூடுல்ஸ், தின்பண்டங்கள் என அனைத்திலும் சேர்த்து சாப்பிடலாம்.

தர்பூசணி விதைகள்

தர்பூசணி விதைகள் நுண்சத்துக்களான இரும்புசத்து மற்றும் ஜிங்க் நிறைந்தது. இந்த இரண்டு சத்துக்களும் உடல் ஆரோக்கியத்திற்கு மிகவும் இன்றியாதது. 24 கிராம் தர்பூசணி விதைகளில் இருந்து நாம் 1 கிராம் புரோட்டினை பெறலாம். இது உடல் எடையை குறைப்பதோடு நோயெதிர்ப்பு சக்தியையும் அதிகரிக்கிறது. இதனை மிகவும் எளிமையாக சூரிய ஒளியில் காயவைத்து சாப்பிடலாம் அல்லது சட்னியாவோ, சாலடாகவோ சாப்பிடலாம்.

சணல் விதைகள்

இது மனஅழுத்தத்தை குறைக்கக்கூடியவை, இதிலுள்ள ஒமேகா 3 அமிலம் உங்கள் உடல் எடையை குறைக்க மிகவும் ஏற்றது. மேலும் இது சிறந்த ஆக்சிஜனேற்றியாகவும், வீக்கத்தை கட்டுப்படுத்துவதாகவும் பயன்படுகிறது. இதனை வறுத்து சாப்பிடலாம் அல்லது சாலட்டுடன் சேர்த்து சாப்பிடலாம்.

முலாம் விதைகள்

இந்த பழம், கேன்டூபூப் என்று அழைக்கப்படும், இவை ஆம்பீ-லினோலெனிக் அமிலத்தின் வடிவத்தில் ஒமேகா -3 கொழுப்பு அமிலங்களை வழங்குகின்றன. முலாம் பழத்தின் விதைகள் நமது நாட்டில் சாப்பிடப்படாவிட்டாலும் வெளிநாடுகளில் குறிப்பாக தெற்கு அமெரிக்காவில் மக்கள் இதனை விரும்பி உண்கின்றனர். கான்ப்ளவர் மாவுக்கு பதிலாக இதனை அரைத்து பயன்படுத்தினால் ஆரோக்கியமும் கிடைக்கும், சுவையும் அதிகரிக்கும்.

Advertisements

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: