நாக்கில் இந்த சின்ன சின்ன கொப்புளங்கள் ஏன் வருகிறது? எப்படி சரி செய்யலாம்?

நாக்கு கொப்புளங்கள் பொதுவாக திடீரென உங்கள் பற்கள் கொண்டு நாக்கைக் கடித்தல், மிகவும் சூடான பொருளை தற்செயலாகக் படுதல் மற்றும் உங்கள் பற்களின் உராய்வு போன்ற காரணத்தால் ஏற்படுகின்றன.

இது தவிர உணவு ஒவ்வாமை, வைரஸ் தொற்றுகள், கான்கேர் புண்கள், வாய் புண்கள், எரியும் நாக்கு நோய்க்குறி, சிறுநாக்கு தொற்று, நீரிழிவு நோய், இரத்த சோகை மற்றும் வாய் புற்றுநோய் போன்றவை பிற காரணங்கள் ஆகும்.

அதிகமாக புகைபிடித்தல், வைட்டமின் பி குறைபாடு, அதிக கொழுப்பு உணவுகள் சாப்பிடுவது, சில மருந்துகளின் பக்க விளைவுகள் மற்றும் ரசாயன கலந்த மவுத்வாஷ் பயன்பாடு ஆகியவையும் இந்த பிரச்சனைக்கு காரணமாகலாம்.

நாக்குக் கொப்புளங்கள்

நாக்கு கொப்புளங்கள் மஞ்சள் அல்லது வெள்ளை நிறமாக இருக்கலாம் அதை சுற்றி சிவப்பாக காணப்படும். நாக்கு கொப்புளங்கள் தொடர்புடைய வலி மற்றும் வீக்கம் ஒருவரை எரிச்சலைடைய செய்யும். அதோடு, கொப்புளங்கள் சரியாக உணவு சாப்பிடுவது கடினமான செயலாக மாறும்.

பொதுவாக, நாக்கு கொப்புளங்கள் ஒரு வாரத்திற்கு காணப்படும் மற்றும் அவை தானாக மறைந்துவிடும். எனினும், நீங்கள் வலி மற்றும் வீக்கம் மாற்ற உதவும் சில இயற்கை முறைகளை முயற்சி செய்யலாம். சில நிவாரணங்கள் வேகமாக வாய் புண்களை குணப்படுத்த உதவுகின்றன.

நாக்கில் உள்ள கொப்புளங்களை சரியாக்க உதவும் 10 வீட்டு வைத்திய குறிப்புக்கள் கீழே.

பனி கட்டி

பனி கட்டி புண் உள்ள பகுதியை மரத்து போக செய்து வழியில் இருந்து உடனடி நிவாரணம் கொடுக்கும் மேலும் வலியுடன் சேர்ந்து பனிக்கட்டி அழற்சியைக் மற்றும் வீக்கத்தை குறைக்கும். நாக்கு கொப்புளங்ள் உள்ளபோது இவை இரண்டும் பொதுவான அறிகுறிகளாகும்.

கொப்புளங்கள் மீது மரத்து போகும் வரை ஐஸ் சில்லுகள் அல்லது க்யூப்ஸை நேரடியாக வைத்திருத்தல் அல்லது தேய்க்கவும். மாற்றாக, நீங்கள் நிவாரணம் பெறுவதற்கு அவ்வப்போது குளிர்ந்த தண்ணீரைப் பருகலாம்.

உப்பு

உப்பு மற்றும் வலி மற்றும் அழற்சியைக் குறைப்பதற்கு நல்லது. உப்பு பாக்டீரியாவை கொன்று நோய்த்தொற்றை தடுக்கிறது. 1 தேக்கரண்டி உப்பை மிதமான சூடுள்ள நீரில் நன்கு கலக்கவும்.

30 விநாடிகளுக்கு இந்த நீரை வலையின் உள்ளே ஏற்றுள்ள இடத்திலும் படுமாறு வைக்கவும் பின் அதை துப்பி விடவும். பின், ஒரு நிமிடத்திற்கு ஒரு சிட்டிகை உப்பை வாயில் நேரடியாக புண்கள் மீது வைத்து சூடான நீரில் வாயை கழுவவும். கொப்புளங்கள் குணமடக்கும் வரை தினசரி 4 அல்லது 5 முறை செயல்முறை செய்யவும்.

சமையல் சோடா

நாக்கு கொப்புளங்கள் சிகிச்சைக்கு சமையல் சோடா மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கும். இது வலி மற்றும் வீக்கம் போன்றவற்றை குறைக்கும் அழற்சி எதிர்ப்புப் பண்புகள் உள்ளது. கான்கேர் புண் காரணமாக உண்டாகும் நாக்கு கொப்புளங்களாக இருந்தால் இது மிகவும் நல்லது. அதோடு, அது வாயில் உள்ள அமில தன்மையை (pH) சீராக வைக்க உதவுகிறது. ஒரு கப் சூடான நீரில் 1 டீஸ்பூன் சமையல் சோடா சேர்க்கவும். ஒரு சில நிமிடங்களுக்கு இதை நாக்கு மற்றும் வாயின் எல்லா பாகத்திலும் படுமாறு வைத்திருந்து பின் அதை வெளியே துப்பவும்.

1 டீஸ்பூன் சமையல் சோடா மற்றும் தண்ணீர் கலந்து ஒரு பேஸ்ட் தயார் செய்யலாம். இதை கொப்புளங்கள் மீது தடவவும், சில நிமிடங்களுக்கு பிறகு வாயை மிதமான சூடுள்ள நீரில் கழுவவும். தினசரி 3 அல்லது 4 தடவை இந்த வைத்தியத்தை நிவாரணம் கிடைக்கும் வரை செய்யவும்.

ஹைட்ரஜன் பெராக்சைடு

ஹைட்ரஜன் பெராக்சைடு கான்கேர் புண்களால் ஏற்படும் கொப்புளங்களைக் கையாள உதவும். இதில் பாக்டீரியாவைக் கொல்லவும், தொற்றுநோயின் ஆபத்தை குறைக்கவும் உதவும் வலிமையான ஆண்டிபாக்டீரியா மற்றும் கிருமிநாசினிகள் உள்ளன. 3 சதவிகிதம் ஹைட்ரஜன் பெராக்சைடை பயன்படுத்தவும்.

ஹைட்ரஜன் பெராக்சைடு மற்றும் மிதமான சூடுள்ள நீர் சம அளவு இவற்றை கலக்கவும். ஒரு சுத்தமான பருத்தி துணியால் பயன்படுத்தி கொப்புளங்கள் மீது இதைப் தடவுங்கள். இரண்டு நிமிடங்கள் கழித்து, வாயை வெதுவெதுப்பான நீரில் கழுவவும். இது போன்று ஒரு நாளைக்கு.ஒரு சில முறை செய்யவும். நீங்கள் இந்த கலவையை மிக சிறிதான அளவு மட்டுமே பயன்படுத்த வேண்டும், பயன்படுத்தும் அளவுடன் கவனமாக இருங்கள்.

மஞ்சள்

மஞ்சள், கொப்புளங்களால் ஏற்படுகின்ற வலி மற்றும் வீக்கத்தைத் தடுக்க உதவுகிறது. 1 தேக்கரண்டி தேன் மற்றும் 1/2 டீஸ்பூன் மஞ்சள் தூள் கலந்து. உங்கள் விரலால் கொப்புளங்கள் மீது குறைந்தது 3 நிமிடங்களுக்கு தடவவும். பின் மிதமான சூடுள்ள நீரில் கழுகவும். ஒரு சில நாட்களுக்கு இது போன்று தினமும் 3 அல்லது 4 முறை செய்யுங்கள். மாற்றாக, 1/2 டீஸ்பூன் மஞ்சள் தூள் சேர்த்த சூடான பாலை தினமும் ஒருமுறை குடிக்கலாம்.

சோற்று கற்றாழை

சோற்று கற்றாழை வாயில் உள்ள புண்களை இயற்கையாக குணப்படுத்தும், இதில் உள்ள நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் காரணமாக நாக்கு கொப்புளங்கள் சிகிச்சைக்காக பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. சோற்று கற்றாழை

குணப்படுத்தும் வேகத்தை அதிகரிக்கவும் வலி மற்றும் வீக்கம் குறைக்கவும் முடியும்.

சோற்று கற்றாழை இலையில் இருந்து அதன் மிருதுவான பாகத்தை பிரித்து எடுக்கவும். இந்த கொப்புளத்தை கொப்புளங்கள் மீது தடவி 5 நிமிடங்களுக்கு அதை விட்டு விடுங்கள். பின் உங்கள் வாயை மிதமான சூடுள்ள நீரில் கழுகவும். 3 முதல் 4 நாட்களுக்கு, ஒரு நாளைக்கு பல முறை இதை செய்யவும்.

துளசி

நீங்கள் நாக்கு கொப்புளங்கள் சிகிச்சை பயன்படுத்த முடியும் என்று மற்றொரு மூலிகை துளசி. இதில் வலி மற்றும் வீக்கம் போன்ற அறிகுறிகளைக் குறைக்கும் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள், அழற்சி எதிர்ப்பு மற்றும் ஆன்டிசெப்டிக் பண்புகளைக் கொண்டுள்ளது. இது விரைவான நிவாரணத்தை தரும்.

ஒரு சில துளசி இலைகளை கழுவவும். பின் அவற்றை வாயில் இட்டு நன்றாக மென்று விழுங்கவும், சிறிது தண்ணீரை குடிக்கவும். இதை 3 முதல் 4 நாட்களுக்கு ஒரு நாளைக்கு இரண்டு முறை செய்யுங்கள்.

தேயிலை மர எண்ணெய்

தேயிலை மர எண்ணெய் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகளை கொண்டுள்ளது, அவை நாக்கு கொப்புளங்களுக்கு மிகவும் பயனுள்ள சிகிச்சையாகின்றன.

ஒரு கப் தண்ணீரில் தேயிலை மர எண்ணெய் ஒரு சில துளிகள் சேர்க்கவும். இந்த கலவையை ஒரு சில நாட்களுக்கு தினமும் ஒரு வாய் கொப்பளிக்க பயன்படுத்தவும்.

கொத்தமல்லி

இதன் வலுவான அழற்சி எதிப்பு குணங்கள் காரணமாக, கொத்தமல்லி கூட நாக்கு கொப்புளங்களைக் கையாளவும், அதனுடன் வரும் வலி மற்றும் அழற்சியை குறைக்கவும் உதவுகிறது.

கொத்தமல்லி விதைகளை 1 டீஸ்பூன் தண்ணீரில் கொதிக்க விடவும்.

கரைசலை வாடி கட்டி உங்கள் வாயை கொப்பளிக்க பயன்படுத்தவும்.

தினமும் 3 அல்லது 4 முறை இதை செய்யுங்கள்.

வைட்டமின் பி

வைட்டமின் பி குறைபாடு காரணமாக கூட நாக்கு கொப்புளங்கள் ஏற்படலாம் என்பதால், எனவே அதிக வைட்டமின் பி நிறைந்த உணவை சாப்பிடுவதன் மூலம் அவற்றை கையாளலாம். இது கொப்புளங்கள் மீண்டும் மீண்டும் மீண்டும் வருவதை தடுக்கும்.

முழு தானியங்கள், முட்டை, சால்மன் மீன், ஓட்ஸ், தவிடு, வெண்ணெய் பழம், வாழைப்பழங்கள், வான்கோழி, கல்லீரல் மற்றும் பால் பொருட்களான பால், சீஸ், தயிர் போன்ற வைட்டமின் பி நிறைந்த உணவை சாப்பிடுங்கள். வைட்டமின் பி மாத்திரைகள் ஆறு வாரம் சாப்பிடலாம்.

குறிப்புகள்

நீங்கள் நாக்கு கொப்புளங்கள் போது, காரமான அல்லது அமில உணவுகள் தவிர்க்கவும். அதிக இனிப்புகள் சாப்பிடுவதை தவிர்க்கவும். உங்கள் பற்களைக் கொண்டு கொப்புளங்களை உராய்க்க வேண்டாம், ஏனெனில் அது குணப்படுத்தும் செயல்முறையை மெதுவாக்கும்.

குளிர்ந்த நீர், குளிர் பால் அல்லது பழ சாறுகள் நிறைய குடிக்கவும். நல்ல வாய்வழி சுகாதாரதை பராமரிக்க வேண்டும். தொடர்ந்து உங்கள் பற்களை நன்கு துலக்கவும் மற்றும் அதிகமாக பாக்டீரியா அல்லது எரிச்சலை நீக்க நல்ல மௌத்வாஷ் பயன்படுத்தவும்.

மென்மையான உணவை உட்கொள்வது நல்லது. உங்கள் தினசரி உணவில் அதிக இஞ்சி மற்றும் பூண்டு சேர்க்கவும். தேநீர் அல்லது காபி போன்ற சூடான பானங்களை தவிர்க்கவும். அடிக்கடி நாக்கு கொப்புளங்கள் தொல்லை என்றல் கடைகளில் கிடைக்கும் சோடியம் லாரில் சல்பேட் (SLS) கொண்டிருக்கும் பற்பசை பயன்படுத்துவத்தை தவிர்க்கவும். இரண்டு நாள்களுக்குப் பிறகு உங்கள் நாக்கில் உள்ள கொப்புளங்கள் நீடித்தால், மருத்துவரை அணுகி அதற்கிணங்க சிகிச்சை செய்ய வேண்டும்

%d bloggers like this: