சாம்பார்ல பெருங்காயம் சேக்கிறது வாயு பிரச்னைகாக மட்டுமா? இதுக்கும் சேர்த்துதான்

பெருங்காயம் என்பது என்ன?

பெருங்காயம் என்பது ஃபெருலா அசஃபோடிடா செடியின் வேர்கள் மூலம் பெறப்பட்ட ஓர் ரெசின் ஆகும். வேர்களிலிருந்து வெளிவருகிற சாறு கெட்டியாகி பெருங்காயமாக மாறுகிறது. இது கசப்பான சுவை மற்றும் விரும்பத்தகாத மணம் கொண்டது.

பயன்கள்

பெருங்காயத்தின் ஆரோக்கிய நன்மைகளுக்கு காரணம், அதன் செரிமான, சுத்தமாக்குதல், சச்சரவு, மற்றும் வலி நிவாரண நடவடிக்கைகள் தான். இது பசியை அதிகரிக்க, வாயு வெளியிட, மற்றும் செரிமானத்தை மேம்படுத்த உதவுகிறது.

இன – மருந்தியல் இதழில் வெளியிடப்பட்ட ஆராய்ச்சி ஆய்வின் படி, பிரித்தெடுக்கப்பட்ட ஹிங், அன்டிஸ்பாஸ்மோடிக் குணம் மற்றும் ஹைப்போடென்சிவ் விளைவுகளை கொண்டுள்ளது. எனவே, இது இரத்த அழுத்தத்தை குறைக்கவும், தசைப்பிடிப்பில் இருந்து விடுபடவும் பயன்படுகிறது. (3)

ஆயுர்வேதா மற்றும் பாரம்பரிய மூலிகை மருந்துகளில் பெருங்காயத்திற்கு ஒரு பெரிய மருத்துவ மதிப்பு உள்ளது. பாரம்பரிய மருந்துகளில், இது செரிமான வியாதி, மனநல குறைபாடுகள், இதய நோய்கள் மற்றும் சுவாசக் கோளாறுகளுக்குப் பயன்படுகிறது.

ஹிஸ்டெரியா அல்லது மாற்றுக் கோளாறு

இந்த நோய்க்கு பெருங்காயத்தில் வெல்லம் சேர்த்து பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது பலவீனமான ஒருங்கிணைப்பு அல்லது ஏற்றத்தாழ்வு, ஹிஸ்டெரிகள் அபோநியா, மன அழுத்தம், நடுக்கம், மயக்கம் போன்ற மாற்று கோளாறு அறிகுறிகளைக் குறைக்கிறது.

இந்த நிலையில் மருந்தளவை 10 mg லிருந்து 125 mg வரை வேறுபடலாம். இதனுடன் அரை டீஸ்பூன் வெல்லம் சேர்ப்பது அவசியம்.

கால் வலி

நரம்பு மண்டலத்தில், நெய்யில் வறுத்த பெருங்காயம் பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது உணர்வின்மை, சிறுநீர்ப்பை நரம்பு வலி மற்றும் விறைப்பை குறைகிறது.

ஆயுர்வேத வைத்தியர்கள், 150 mg பெருங்காயம் மற்றும் 250 mg புஷ்கர்மூல் துளை நிர்குண்டி டிகாஷனில் சேர்த்து பயன்படுத்துமாறு பரிந்துரைக்கின்றனர். ஏனெனில் இது, பன்றிக்காய்ச்சல் நரம்பு வலி மற்றும் கால்கள் முதுகெலும்பு ஆகியவற்றை சரிசெய்ய உதவுகிறது.

உயர் கொழுப்பு அளவு

பெருங்காயம் இரத்தத்தின் கொழுப்பு அளவை குறைக்கிறது. உடலில் உள்ள கொழுப்பு வளர்சிதை மாற்றத்தை மேம்படுத்துவதன் மூலம், கல்லீரல் சுரப்பியில் கொழுப்பு உறிஞ்சுதலை குறைக்கிறது மற்றும் இரத்தக் கொழுப்பை குறைக்கிறது. இது இரத்த நாளங்களில் வீக்கத்தை தடுக்க உதவுகிறது. இது இரத்தக் குழாய்களில் உள்ள நுண்ணுயிர் அழற்சி மற்றும் கொழுப்புத் தகடு நீக்கப்படுதல் ஆகியவற்றின் முக்கிய காரணியாகும்.

உயர், குறைந்த ரத்த அழுத்தம்

எனினும், இது உயர் இரத்த அழுத்தம் அல்லது குறைந்த இரத்த அழுத்தம் ஆகிய இரண்டில் எதற்கு உதவுகிறது என்பது முரண்பாடான உண்மை. ,

ஆய்வின் படி, பெருங்காயம் இரத்த அழுத்தத்தை குறைக்க முடியும் என்பதைக் காட்டுகின்றன, அதேசமயம் பாரம்பரிய மருந்துகளில் இது ஹைபோடென்ஷன் போன்றவற்றிற்கு பயன்படுத்தப்படுகிறது. சில ஆய்வுகள், இரத்த அழுத்தத்தை இது அதிகரிக்கலாம் என்றும் தெரிவிக்கின்றன.

பசியின்மை, அஜீரணம்

பெருங்காயத்தூள் செரிமான தூண்டுதலாக உள்ளது. இது வயிற்றில் அமில உற்பத்தியை அதிகரிக்கிறது மற்றும் கல்லீரல் செயல்பாடுகளை அதிகரிக்கிறது. மேலும் பித்த உப்புக்களை சுத்தப்படுத்துகிறது. இது கார்போஹைட்ரேட்டுகள், புரதங்கள் மற்றும் கொழுப்புகளின் ஒட்டுமொத்த செரிமானத்தில் உதவுகிறது. எனவே, இது பசியின்மை மற்றும் அஜீரணம் போன்றவற்றிற்கு பயனளிக்கிறது.

பல் பாதுகாப்பு

மோசமான பல் ஆரோக்கியம் மற்றும் வாய்வழி சுகாதாரம் பல ஆரோக்கிய பிரச்சினைகளுக்கு வழிவகுக்கிறது. நோய்த்தடுப்பு வாயில் இருந்து தொடங்குகிறது என்பது நன்கு அறியப்பட்டிருக்கிறது. எனவே உங்கள் வாய்யை சுத்தமாக மற்றும் ஆரோக்கியமாக வைத்திருப்பது மிக முக்கியமான ஒன்று. அதற்கு நீங்கள் பெருங்காயம் பயன்படுத்தி வருவது மிகவும் சிறந்தது.

சுவாசக் கோளாறு

ஹிங்/பெருங்காயம் களிப்பு இருமல், ஆஸ்துமா மற்றும் மூச்சுக்குழாய் அழற்சிக்கு ஒரு சிறந்த தீர்வாகும். இது அதிகப்படியான சளியை அழிக்க உதவுகிறது. மேலும், மாரடைப்பு மற்றும் இருமலை விடுவிக்க ஒரு இயற்கை எதிர்பார்பபாக உள்ளது. பெருங்காயத்தில் உள்ள கலவை, நுரையீரல்களுக்கு கொண்டு செல்லும் மூங்கில் குழாய்களின் உட்புற புறணி வீக்கத்தைத் தடுக்கிறது. இவ்வாறு, அது மூச்சுக்குழாய் அழற்சி சிகிச்சையில் உதவுகிறது.

பக்க விளைவுகள்

நெஞ்செரிச்சல் அல்லது அமிலத்தன்மை (மிகவும் பொதுவான பக்க விளைவு)

தலைவலி (பொதுவானது)

புழுக்கம் (அரிது)

வயிற்றுப்போக்கு (மிகவும் அரிது)

ஆயுர்வேதத்தின் படி, பெருங்காயம் மிகவும் சூடான ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளது, அதாவது அதன் நுகர்வுக்குப் பிறகு உடலில் வெப்பத்தை உற்பத்தி செய்கிறது. வெப்பத்தை உணரக்கூடிய மக்களுக்கு பக்க விளைவுகள் அல்லது அறிகுறிகள் அல்லது இரைப்பை அழற்சியின் வரலாறு, எரித்தல், வெப்ப உணர்தல் அல்லது இரத்தப்போக்கு குறைபாடுகள் போன்றவை ஏற்படலாம்.

கர்ப்பகாலம், தாய்ப்பால்

பெருங்காயம்/ ஹிங் கருப்பை சுருக்கங்களை ஏற்படுத்தும் அதனால் கருச்சிதைவு ஏற்படலாம். எனவே அதனை கர்ப்ப காலத்தில்

பாதுகாப்பற்றதாக கருதுகிறோம்.

அறுவை சிகிச்சைக்கு முன்னும் பின்னும்

இரத்தக் கசிவு அல்லது மெதுவாக இரத்தம் உறைதல் போன்ற செயல் முறைகளைப் பெருங்காயம் அதிகரிக்கலாம். நீங்கள் அறுவை சிகிச்சைக்குக் குறைந்தது 14 நாட்களுக்கு முன்னர், உணவில் பெருங்காயம் சேர்த்துக் கொள்வதை நிறுத்திக் கொள்வது நல்லது.

%d bloggers like this: