உங்கள் வாய் துர்நாற்றம் வீசுகிறதா?? இதை பண்ணுங்க நாற்றமே இருக்காது!!

துர்நாற்றம், மருத்துவ ரீதியாக ஹலிடோசிஸ் (halitosis) என்று அழைக்கப்படுகிறது, இது வாயின் விரும்பத்தகாத வாசனையாகும். இது முக்கியமாக வாயில்

பாக்டீரியாக்களை உருவாவதால் ஒரு துர்நாற்றத்தை உருவாக்குகிறது. துர்நாற்றம் தர்மசங்கடத்தை ஏற்படுத்தும் மற்றும் பதட்டத்தை கூட ஏற்படுத்தக்கூடும். இது போன்ற துர்நாற்றம், உணவு, புகையிலை பொருட்கள், மோசமான பல் சுகாதாரம், உடல்நலப் பிரச்சினைகள், வாய் வறட்சி, வாய்வழி தொற்று, பல் பிரச்சினைகள் அல்லது மருந்துகள் ஆகியவற்றால் ஏற்படலாம்.

உமிழ்நீர் உங்கள் வாயை நீரேற்றமாக வைத்திருக்க உதவுகிறது. உமிழ்நீரில் உள்ள பாக்டீரியா எதிர்ப்பு பொருட்கள் உங்கள் பற்களை குழிவுகளிலிருந்து பாதுகாக்கின்றன, உணவு உங்கள் பற்களில் ஒட்டாமல் தடுக்கிறது மற்றும் இரைப்பைஉணவுக்குழாய் ரிஃப்ளக்ஸ் நோய் (GERD) (gastroesophageal reflux disease ) வருவதற்கான அபாயத்தை தவிர்க்கிறது.

நாள் முழுவதும் தேவையான தண்ணீர் குடிக்கவும்

நாள் முழுவதும் உங்கள் வாயை நீரேற்றமாக வைத்திருக்க அடிக்கடி தண்ணீர் குடிக்கவும். பரிந்துரைக்கப்பட்ட அளவு தினமும் ஏழு முதல் எட்டு கிளாஸ் தண்ணீர். ஒவ்வொரு உணவிற்கும் முன்னும் பின்னும் ஒரு கிளாஸ் தண்ணீர் குடிப்பது நல்ல விஷயமாக இருக்கும்.

சர்க்கரை இல்லாத சாக்லேட் அல்லது கம் மெல்லுங்கள்

சர்க்கரை இல்லாத சீவிங்கம் அல்லது சாக்லேட் மெல்லுவது உமிழ்நீர் சுரப்பிகளை உமிழ்நீரை உற்பத்தி செய்து உங்கள் வாயில் ஈரப்பதத்தை மீட்டெடுக்கும்.

மது, சர்க்கரை மற்றும் உப்பு நிறைந்த உணவுகளைத் தவிர்க்கவும்

மது, காபி, அமிலத்தன்மையுள்ள சாறுகள், சர்க்கரை மற்றும் உப்பு நிறைந்த உணவுகள், வாயை உமிழ்நீரில் இருந்து அகற்றி உலர வைக்கும். புகையிலை புகைத்தல் மற்றும் புகையிலை அடிப்படையிலான தயாரிப்புகளை மெல்லுதல் போன்றவற்றையும் தவிர்க்கவும். ஒவ்வொரு முறையும் நீங்கள் ஏதாவது சாப்பிடும்போது வாயை கொப்பளிக்கவும்.

ஒரு நாளைக்கு இரண்டு முறை பல் துலக்கவும்

ஒரு நாளைக்கு இரண்டு முறை பல் துலக்குதல், தவறாமல் வாய் கொப்பளித்தல் மற்றும் கெட்ட மூச்சு கிருமிகளைக் கொல்லும் மவுத்வாஷ் மூலம் உங்கள் நாளைத் தொடங்குவது நாற்றத்தைக் குறைக்க சில சிறந்த வழிகள் ஆகும். வாய் கொப்பளித்தில் உணவுத் துகள்கள் பற்களுக்கு இடையில் சிக்கிக்கொள்வதையும் பிளேக் உருவாவதையும் தடுக்க உதவுகிறது. தினமும் படுக்கைக்குச் செல்வதற்கு முன்பு மது இல்லாத மவுத்வாஷைக் கொண்டு வாய் கொப்பளிக்கவும்.

உங்கள் பல் மருத்துவரிடம் தவறாமல் ஆலோசனை பெறுங்கள்

வாய்வழி காரணங்கள் துர்நாற்றத்தின் பெரும்பாலான நிகழ்வுகளுக்கு காரணமாகின்றன என்பதை நினைவில் கொள்க. எனவே, உங்கள் பல் ஆரோக்கியமாக இருக்க உங்கள் பல் மருத்துவரை தவறாமல் பார்வையிடவும்.

%d bloggers like this: