டெபிட் கார்டு.. கிரிடிட் கார்டுகளுக்கு இன்று முதல் புதிய விதிமுறைகள்.. 10 முக்கிய மாற்றங்கள்

டெபிட்-கிரடிட் கார்டுகளுக்கான புதிய விதிமுறைகள் இன்று முதல் அமலுக்கு வந்துள்ளது. இதன்படி பணம் பரிவர்த்தனை வரம்பை வாடிக்கையாளர்களே அமைத்து கொள்ள அனுமதி அளிக்கப்பட்டுள்ளது. புதிய சேவைகளை தேர்வு செய்து, விலகுவதை வாடிக்கையாளர்களே பதிவு செய்து கொள்ளலாம்.

டெபிட் கார்டுகள் மற்றும் கிரெடிட் கார்டுகளைப் பயன்படுத்தி மேற்கொள்ளப்படும் டிஜிட்டல் பரிவர்த்தனைகளை மிகவும் பாதுகாப்பானதாக

மாற்றுவதற்காக, ரிசர்வ் வங்கி பல புதிய வழிகாட்டுதல்களை இன்று அக்டோபர் 1, 2020 முதல் நடைமுறைக்கு வரும் என்று அறிவித்திருந்தது.

இதன்படி இன்று முதல் கிரெடிட், டெபிட் கார்டுகள் தொடர்பாக நடைமுறைக்கு வரும் ரிசர்வ் வங்கியின் புதிய வழிகாட்டுதல்கள் என்னென்ன என்று பார்ப்போம்.

வெளிநாடுகளில் செல்லாது

1) அனைத்து டெபிட், கிரெடிட் கார்டுகள் இந்தியாவில் உள்ள ஏடிஎம்கள் மற்றும் பாயிண்ட் ஆஃப் சேல் சாதனங்களில் மட்டுமே பயன்படுத்த முடியும்.

2) வாடிக்கையாளர்கள் தங்கள் டெபிட், கிரெடிட் கார்டுகளை இந்தியாவுக்கு வெளியே பயன்படுத்த விரும்பினால், அவர்கள் தங்கள் வங்கிகளை இந்த வசதிக்காக கோர வேண்டும். ரிசர்வ் வங்கியின் இந்த அறிவிப்புக்கு முன்னர், பெரும்பாலான வங்கிகள் இயல்பாகவே உலகில் எங்கும் பயன்படுத்தக்கூடிய அட்டைகளை வழங்கி வந்துள்ளன.

3) தற்போதுள்ள டெபிட், கிரெடிட் கார்டுகளுக்கு, அதை வழங்கும் நிறுவனங்களே தங்கள் அச்ச உணர்வின் அடிப்படையில், அட்டை இல்லாத (உள்நாட்டு மற்றும் சர்வதேச) பரிவர்த்தனைகள், தொடர்பு இல்லாத பரிவர்த்தனை உரிமைகள் ஆகியவற்றை முடக்கலாமா என்ற முடிவை எடுக்கலாம்.

4) அனைத்து வங்கிகளுக்கும், அட்டை வழங்கும் நிறுவனங்களுக்கும் அனைத்து டெபிட், கிரெடிட் கார்டுகளுக்கும் ஆன்லைனில் அல்லது இந்தியாவிலோ அல்லது வெளிநாட்டிலோ தொடர்பு இல்லாத பரிவர்த்தனைகளுக்கு ஆன்லைனில் பணம் செலுத்துவதை முடக்குமாறு ரிசர்வ் வங்கி வலியுறுத்தி உள்ளது

5) புதிய விதிகளின்படி, மக்களே இப்போது விருப்புவதை தேர்வு செய்யலாம் அல்லது சேவைகளில் இருந்து விலகலாம், ஆன்லைன் பரிவர்த்தனைகள், சர்வதேச பரிவர்த்தனைகள் மற்றும் தொடர்பு இல்லாத பரிவர்த்தனைகளுக்கான வரம்புகள் மற்றும் பிற சேவைகளைப் போன்ற விருப்பங்களை அவர்களே பதிவு செய்ய முடியும்.

பரிவர்த்தனை சேவைகள்

6) மொபைல் பயன்பாடு / இணைய வங்கி / ஏடிஎம்கள் / ஐவிஆர் சேவை உள்ளிட்டவற்றின் மூலம் 24மணி நேரமும் பரிவர்த்தனை தொடர்பான சேவைகளை பெறலாம் அல்லது முடக்கலாம்

7) பல வங்கிகள் அருகிலுள்ள கள தொடர்பு (என்எப்சி) தொழில்நுட்பத்தின் அடிப்படையில் அட்டைகளை வழங்கி வருகின்றன. ஒரு வணிகர் அத்தகைய அட்டைகளை ஸ்வைப் செய்யவோ அல்லது விற்பனை முனையத்தில் செருகவோ தேவையில்லை. இவற்றை தொடர்பு இல்லாத அட்டைகள் என்று அழைக்கப்படுகின்றன. இந்த அட்டை வைத்திருப்பவர்கள் NFC அம்சத்தை தொடரலாம்அல்லது முடக்கலாம்.

இனி உங்கள் விருப்பம்

8) டெபிட் மற்றும் கிரெடிட் இரண்டிலும் அட்டை வைத்திருப்பவர்களுக்கு பரிவர்த்தனை வரம்பை அவர்களே அமைத்துக் கொள்ளலாம்.

9, புதிய விதிமுறைகள் டெபிட் மற்றும் கிரெடிட் கார்டுக்கு மட்டுமே பொருந்தும். ப்ரீபெய்ட் பரிசு அட்டைகள் அல்லது மெட்ரோ அல்லது போக்குவரத்துக்கு மட்டும் பயன்படுத்தும் அட்டைகள் இதன் கீழ் வராது.

10) “இந்த வழிமுறைகள் பரிவர்த்தனை மற்றும் தீர்வு முறைகள் சட்டம் 2007 (2007 இன் சட்டம் 51) இன் பிரிவு 10 (2) இன் கீழ் வழங்கப்படுகின்றன” என்று ரிசர்வ் வங்கி தெரிவித்துள்ளது.

சைபர் மோசடிகளின் அதிகரித்து வரும் நிகழ்வுகளுக்கு மத்தியில் இந்த நடவடிக்கைகள் முக்கியத்துவம் பெறுகின்றன, மேலும் டெபிட், கிரெடிட் கார்டுகளை மிகவும் பாதுகாப்பானதாக்கும் மற்றும் அவற்றின் தவறான பயன்படுத்துவதை கட்டுப்படுத்தும்

%d bloggers like this: