வீடியோ HD ஸ்ட்ரீமிங் செய்தால் பூமிக்கும் உங்களுக்கும் ஏற்படும் ஆபத்து.. விஞ்ஞானிகள் கூறும் உண்மை இதுதான்..

ரிலையன்ஸ் ஜியோ 4 ஜி நெட்வொர்க்கின் வருகைக்குப் பிறகு, தரவு விலைகள் இந்தியாவில் கணிசமாகக் குறைந்துவிட்டது. உண்மையில், இந்தியர்கள் தான் உலகின் மிகக் குறைந்த தரவு கட்டணங்களில் ஒன்றை அனுபவிக்கிறார்கள். மலிவான தரவு விலை காரணமாக எச்டி ஸ்ட்ரீமிங், மற்றும் இசை போன்ற அனைத்தையும் பயனர்கள் ஸ்ட்ரீமிங் செய்யத் துவங்கிவிட்டனர் என்பதில் ஆச்சரியமில்லை.

இதை நாம் நிச்சயம் சிந்தித்திருக்க வாய்ப்பே இல்லை
இருப்பினும், தரவின் இத்தகைய பொறுப்பற்ற அதிகப்படியான பயன்பாடு சுற்றுச்சூழல் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் எத்தனை பேருக்குத் தெரிந்திருக்கும். இதை நாம் நிச்சயம் சிந்தித்திருக்க வாய்ப்பே இல்லை. ஆனால், இதை நாம் கருத்தில் கொள்ள வேண்டும் என்று சமீபத்தில் ஆராய்ச்சி செய்த ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்துள்ளனர். நீங்கள் எச்டி ஸ்ட்ரீமிங் செய்வது சுற்றுச்சூழலைப் பாதிப்படையச் செய்வதுடன் உங்களையும் பாதிக்கிறதாம்.

ராயல் சொசைட்டியின் விஞ்ஞானிகள் மேற்கொண்ட ஆய்வு
இங்கிலாந்தில் உள்ள புகழ்பெற்ற ராயல் சொசைட்டியின் விஞ்ஞானிகள் மேற்கொண்ட ஆய்வின்படி, ஸ்மார்ட்போனில் எச்டி வீடியோ ஸ்ட்ரீமிங் என்பது ஸ்டாண்டர்ட் ஸ்ட்ரீமிங்கை (SD) விட எட்டு மடங்கு அதிக கதிர்வீச்சை உமிழ்வை உருவாக்குகிறது என்று தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. குறிப்பாகச் சிறிய திரையில் ஸ்ட்ரீம் செய்யும் பயனர்கள் இதை கருத்தில்கொள்ள வேண்டும் என்று கூறியுள்ளனர்.

480p மற்றும் 720p ஸ்ட்ரீமிங்.. எது நல்லது?
ஏனெனில் சிறிய ஸ்மார்ட்போன் திரையில் 480p மற்றும் 720p ஸ்ட்ரீமிங்கிற்கு இடையிலான வித்தியாசத்தைப் பார்வையாளர் பெரியளவில் கண்டுபிடிக்க முடியாது. பின் எதற்குச் சிறிய திரையில் HD ஸ்ட்ரீம் செய்து கதிர்வீச்சை அதிகரிக்க வேண்டும் என்பதே விஞ்ஞானிகளின் கேள்வியாக உள்ளது. அறிக்கையின் ஆசிரியர்கள் ஆன்லைன் தளங்கள் மற்றும் கட்டுப்பாட்டாளர்களை ஸ்ட்ரீமிங் தீர்மானத்தை மட்டுப்படுத்த அறிவுரைத்துள்ளனர்.

கார்பன் உமிழ்வைக் குறைக்க வேண்டும்
தனிநபர் கார்பன் உமிழ்வைக் குறைக்கவும், காலநிலை மாற்றத்தை எதிர்த்து எஸ்.டி.க்கு இயல்புநிலையை அமைக்கவும் வலியுறுத்தியுள்ளனர் விஞ்ஞானிகள். “ஸ்ட்ரீமிங் தீர்மானத்தைக் கட்டுப்படுத்துவது குறித்த விவாதங்கள், தளங்கள் மற்றும் கட்டுப்பாடுகள் எடுக்கப்பட வேண்டும்” என்று கூறப்பட்டுள்ளது.

இதை செய்தால் உமிழ்வை 5.9% வரை குறைக்கலாம்
உலகளாவிய உமிழ்வுகளுக்கு டிஜிட்டல் துறையின் மதிப்பிடப்பட்ட பங்களிப்பு மொத்தத்தில் 1.4% முதல் 5.9% வரை இருக்கும் என்று அறிக்கை கூறுகிறது. வெளியான அறிக்கையின்படி, ஆற்றலைச் சேமிப்பதற்கான மற்றொரு எளிய வழி, மக்கள் தங்கள் டிஸ்பிளேகளை ஆஃப் செய்யவேண்டும்.

இசையை மட்டும் ஸ்ட்ரீமிங் செய்கிறீர்களா?
குறிப்பாக இசையை ஸ்ட்ரீமிங் செய்யும் போது அவர்கள் கேட்க மட்டுமே செய்கிறார்கள், பார்க்காத நேரத்தில் டிஸ்பிளேவை அனைத்து வைக்க அறிவுரைத்துள்ளனர். இதுபோன்ற சிறிய நகர்வுகள் ஸ்ட்ரீமிங் சேவையிலிருந்து 5% உமிழ்வை கட்டுப்படுத்தக்கூடும் என்று விஞ்ஞானிகள் மதிப்பிட்டுள்ளனர்,

கார்பன் உற்பத்திக்கான தீவிரமான செயல்முறை
நுகர்வோர், அரசாங்கம் மற்றும் தொழில் ஆகியவை கிரகத்தின் நீடித்த தன்மை மீதான தாக்கத்தைக் குறைக்கக்கூடிய வழிகளை அறிக்கை மேலும் பரிந்துரைக்கிறது. ஸ்மார்ட்போன்கள், லேப்டாப்கள், டேப்லெட்டுகள் மற்றும் ஸ்மார்ட் டிவிகளை உற்பத்தி செய்வது கார்பன் உற்பத்திக்கான தீவிரமான செயல்முறையாகும். இதை கட்டுப்படுத்தவும் மக்கள் முயல வேண்டும் என்று அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை ஸ்மார்ட்போன்
மக்கள் ஒவ்வொரு ஆண்டும் தங்கள் வைத்திருக்கும் ஸ்மார்ட்போன்களை மாற்றுகின்றனர். இந்த பழக்கத்தை முதலில் மாற்ற வேண்டும் என்றும், ஒரு ஸ்மார்ட்போனை ஒரு பயனர் சுமார் இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு வைத்திருப்பது என்பது உற்பத்தியில் பயன்படுத்தப்படும் கார்பன் உமிழ்வுகள் அதன் வாழ்நாள் முழுவதும் அது உருவாக்கும் அனைத்து உமிழ்வுகளிலும் பாதியைக் குறைக்கும் என்று தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

தெரியாதவர்களுக்கு இந்த தகவலை தெரியப்படுத்துங்கள்
தனிநபர்கள் தங்கள் ஸ்மார்ட்போன்களை இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு பதிலாக நான்கு ஆண்டுகள் வைத்திருந்தால், இந்த பங்களிப்பு இன்னும் பாதியாகக் குறையக்கூடும் என்று ராயல் சொசைட்டி தெரிவித்துள்ளது. இனி சிறிய திரையில் நெட்பிலிக்ஸ், அமேசான் ப்ரைம் போன்று எச்டி ஸ்ட்ரீமிங் செய்பவர்களுக்கு இந்த தகவலை தெரியப்படுத்துங்கள். இது அவர்களின் ஆரோக்கியத்திற்கும் கேடு, சுற்றுப்புறத்திற்கும் கேடு என்பதைப் புரியவையுங்கள்.

%d bloggers like this: