இன்று முதல் பொருந்தும் தபால் அலுவலக சேமிப்புக் கணக்கின் புதிய விதிகள்….!!

இன்று முதல் பொருந்தும் தபால் அலுவலக சேமிப்புக் கணக்கின் புதிய விதிகள், குறைந்தபட்ச இருப்பு இல்லாவிட்டால் பராமரிப்பு கட்டணம் செலித்த வேண்டும்..!

உங்களுக்கு தபால் நிலையத்தில் சேமிப்புக் கணக்கு (Post office savings account) இருந்தால், இந்த செய்தி உங்களுக்கு மிகவும் முக்கியமானது. தபால் அலுவலகம் (Post office) தனது

வாடிக்கையாளர்களுக்கான குறைந்தபட்ச இருப்புத் தொகைக்கான வரம்பை இன்று முதல் அமல் படுத்தியுள்ளது. இப்போது வாடிக்கையாளர்கள் சேமிப்புக் கணக்கில் குறைந்தபட்சம் ரூ.500 நிலுவை வைத்திருப்பது கட்டாயமாக (minimum balance) இருக்கும். குறைந்தபட்ச இருப்பு பராமரிக்கப்படாவிட்டால், அவர்களுக்கு ரூ.100 மற்றும் GST பராமரிப்பு கட்டணம் உயர்த்தப்பட வேண்டும்.

இந்த தொகை உங்கள் கணக்குகளிலிருந்து கழிக்கப்படும். கணக்கு இருப்பு பூஜ்ஜியமாக இருந்தால், கணக்கு தானாக மூடப்படும்.

இந்தியா போஸ்ட் (INDIA POST) தனது அதிகாரப்பூர்வ ட்விட்டர் பக்கத்தில் இது குறித்த தகவலை ட்வீட் செய்துள்ளது. புதிய விதியின் கீழ், வாடிக்கையாளர்கள் தபால் அலுவலக சேமிப்பு கணக்கில் குறைந்தபட்சம் 500 ரூபாய் டிசம்பர் 11 முதல் வைத்திருக்க வேண்டும் என்று ட்வீட்டில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. டிசம்பர் 12 அன்று வாடிக்கையாளர்களின் கணக்கில் குறைந்தபட்ச இருப்பு இல்லை என்றால், நீங்கள் பராமரிப்பு கட்டணத்தை செலுத்த வேண்டும்.

சேமிப்புக் கணக்கில் ஆண்டுக்கு 4% வட்டி கிடைக்கும்

இந்தியா போஸ்டின் அதிகாரப்பூர்வ வலைத்தள தகவலின்படி, தபால் அலுவலக சேமிப்பு கணக்கில் ஆண்டு வட்டி விகிதம் 4 சதவீதம் ஆகும். குறைந்தபட்ச நிலுவைத் தொகையின் அடிப்படையில் வட்டி மாதத்தின் 10 முதல் மாத இறுதி வரை கணக்கிடப்படுகிறது. எந்தவொரு அருகிலுள்ள தபால் நிலையத்திலிருந்தும் வாடிக்கையாளர்கள் தங்கள் வசதிக்கு ஏற்ப அதைத் திறக்கலாம்.

தபால் நிலையத்தில் ஒரு கணக்கைத் திறப்பதற்கான விதிகள்

தபால் அலுவலக சேமிப்புக் கணக்கை ஒரு பெரியவர் அல்லது கூட்டாக இரண்டு பெரியவர்கள் (Joint Acount) அல்லது ஒரு பெற்றோர் சார்பாக ஒரு மைனர் திறக்க முடியும். 10 வயதுக்கு மேற்பட்ட மைனரால் ஒரு கணக்கைத் திறக்க முடியும். ஒரு நபரால் ஒரு தபால் அலுவலக சேமிப்புக் கணக்கை (தபால் அலுவலக சேமிப்புக் கணக்கு) மட்டுமே திறக்க முடியும். மேலும், மைனர் பெயரில் அல்லது மனம் இல்லாமல் ஒரு கணக்கை மட்டுமே திறக்க முடியும். ஒரு தபால் அலுவலக சேமிப்புக் கணக்கைத் திறக்கும் போது விண்ணப்பதாரர் தேவை.

%d bloggers like this: