கோவிட் தடுப்பூசி இரண்டு டோஸ்களுக்கான இடைவெளி அதிகரிப்பு? தொற்று ஏற்பட்டால் என்ன செய்வது? நிபுணர்கள் பரிந்துரைப்பது என்ன?

உலகம் முழுவதுமே கொரோனா கோர தாண்டவமாடி வருகிறது. இந்தியாவில் தற்போது கொரோனா தொற்றின் இரண்டாவது அலை அதிவேகமாக பரவி வருகின்ற நிலையில், கொரோனா தடுப்பூசி செலுத்திக் கொள்வது மட்டுமே இதற்கான நிரந்தர பாதுகாப்பு அரணாக இருக்க முடியும் என்கிற கருத்து வலுப்பெற்று வருகிறது.

கொரோனா தடுப்பூசி போட்டுக் கொள்வது குறித்த புரிதல்கள் இன்னும் பொதுமக்களிடையே சரியான அளவில் போய் சேரவில்லை. பொதுவாக கோவிட் தடுப்பூசி முதல் டோஸ் போட்டுக் கொண்டதும், இரண்டாவது டோஸ் தடுப்பூசி போட்டுக் கொள்வதற்கு குறைந்தபட்சமாக 28 நாட்களாவது இடைவெளி இருக்க வேண்டும் என்று பயோடெக் கோவேக்சின் குறித்து நிபுணர் குழுவின் பரிந்துரைத்துள்ளது.

கொரோனா தடுப்பூசியின் முதல் டோஸுக்கும் இரண்டாவது டோஸுக்கும் இடையிலான இந்த 28 நாட்கள் இடைவெளி இந்தியாவில் முக்கியமானதாகி விட்டது.

தற்போது, கோவிஷீல்டின் இரண்டு டோஸ் தடுப்பூசிகளுக்கும் இடையிலான இடைவெளியை மேலும் 12 முதல் 16 வாரங்களுக்கு நீட்டிக்க முடியும் என்று அரசாங்க நிபுணர் குழு பரிந்துரைத்துள்ளது. மாற்றங்கள் நடைமுறைக்கு வருவதற்கு முன்பு இந்த பரிந்துரைகள் தடுப்பூசி நிர்வாகம் குறித்த தேசிய நிபுணர் குழுவுக்கு அனுப்பப்படும்.

2வது டோஸ் தடுப்பூசியை எப்போது போட்டுக் கொள்ள வேண்டும்?

பொதுவாக, கோவிட் -19 தடுப்பூசிகளின் இரண்டு அளவுகளுக்கு இடையில் குறைந்தபட்சம் 28 நாட்கள் இடைவெளி பரிந்துரைக்கப்படுகிறது.
இந்தியாவில் கொரோனா தடுப்பூசி போட்டுக் கொள்வதை நடைமுறைக்குக் கொண்டு வந்த ஜனவரி மாதத்தில், பரிந்துரைக்கப்பட்ட இடைவெளி நான்கு முதல் ஆறு வாரங்கள் இரு டோஸ் தடுப்பூசிகளுக்கும் இடைப்பட்ட நாட்களாக இருந்தது. மார்ச் மாதத்தில், இடைவெளி காலம் திருத்தப்பட்டு நான்கு முதல் எட்டு வாரங்கள் வரை நீட்டிக்கப்பட்டது. இப்போது நிபுணர் குழு மீண்டும் 12 முதல் 16 வாரங்களுக்கு இடைவெளியை பரிந்துரைத்துள்ளது. நிபுணர் குழுவின் இந்த பரிந்துரை ஏற்றுக் கொள்ளப்பட்டதும், அதற்கேற்ப மாநிலங்கள் மற்றும் யூ.டி.க்கள் மையம் தெரிவிக்கும். அதுவரை, தற்போது நடைமுறையில் பின்பற்றப்படும் இடைவெளியே தொடர்ந்து பின்பற்றப்படும்.

இரு டோஸ் தடுப்பூசிகளுக்கும் நடுவில் இந்த இடைவெளி ஏன் முக்கியமானது?

இரண்டு டோஸ் இடைவெளியில் இருக்கும் போது கோவிஷீல்ட் சிறப்பாக செயல்படும் என்று ஆய்வுகள் தெரிவிக்கின்றன. பிப்ரவரி மாதத்தில் லான்செட் கூறுகையில், 12 அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட வாரங்கள் இடைவெளியில் அளவுகள் இருந்தால் கோவிஷீல்டின் செயல் திறன் 26 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாகிறது என்று கூறப்பட்டது. இங்கிலாந்தில் தெரிவிக்கப்பட்ட நடைமுறை ஆதாரங்களின் அடிப்படையில் இந்த இடைவெளி மீண்டும் திருத்தப்பட்டதாக தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன.

கோவாக்சினின் இரண்டு அளவுகளுக்கு இடையிலான இடைவெளி ஏன் திருத்தப்படவில்லை?

நிபுணர்களின் கூற்றுப் படி, கோவாக்சின் வேறு வழியில் உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. இறந்த வைரஸ், மக்களைப் பாதிக்க இயலாது, ஆனால் நோய் எதிர்ப்பு மண்டலத்திற்கு ஒரு நோய் தொற்றுக்கு எதிராக தற்காப்பு நடவடிக்கையை மேற்கொள்ள அறிவுறுத்துகிறது. சோதனையின் போது இடைவெளி விரிவாக்கப்பட்டால் செயல் திறன் அதிகரிக்குமா என்பது குறித்த எதுவும் நிரூபிக்கப்படவில்லை. அனைவருக்கும் 28 நாட்களுக்குப் பிறகு இரண்டாவது டோஸ் வழங்கப்பட்டது. எனவே, அதன் இரண்டு அளவுகளும் 28 நாட்கள் இடைவெளியில் வழங்கப்படுகின்றன.

ஏற்கனவே கொரோனாவால் பாதிக்கப்பட்டிருந்தால் முதல் தடுப்பூசியை எப்போது எடுக்க வேண்டும்?

தற்போதுள்ள நெறிமுறையின்படி, கோவிட் -19லிருந்து மீண்டு வந்ததும், 4 முதல் 8 வாரங்கள் கழித்து முதல் தடுப்பூசியை போட்டுக் கொள்ளலாம். அதன் புதிய பரிந்துரைகளின் கீழ், ஒருவர் குணமடைந்த ஆறு மாதங்களுக்கு தடுப்பூசியை ஒத்தி வைக்க முடியும் என்று நிபுணர் குழு பரிந்துரைத்துள்ளது.

தடுப்பூசியின் முதல் டோஸுக்குப் பிறகு ஒருவர் தொற்றுக்கு ஆளானால் என்ன செய்வது?
முதல் தடுப்பூசியைப் போட்டுக் கொண்ட பிறகும் கூட சிலருக்கு கொரோனா தொற்று ஏற்படுவதுண்டு. அத்தகைய நபர்கள் தங்கள் இரண்டாவது டோஸுக்கு நோயிலிருந்து மீண்டு 4-8 வாரங்கள் காத்திருக்க வேண்டும் என்று நிபுணர் குழுவின் புதிய பரிந்துரைகள் தெரிவித்தன.

தடுப்பூசி, மையத்தின் கையிருப்பில் இல்லாததால் உங்கள் இரண்டாவது டோஸ் தடுப்பூசியின் தேதியை நீங்கள் தவறவிட்டால் என்ன செய்வது?

கோவிட் இரண்டாவது டோஸில் சிறிது தாமதம் அதிக வித்தியாசத்தை ஏற்படுத்தாது என்று பல மருத்துவர்கள் கருதுகின்றனர். ஆனால் இரண்டு டோஸும் வைரஸிலிருந்து முழு பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதால் அதைத் தவிர்க்கக் கூடாது.

பிளாஸ்மா சிகிச்சை பெற்ற நோயாளிகள் தடுப்பூசி எடுக்க முடியுமா? அவர்கள் எப்போது முதல் டோஸ் எடுக்க வேண்டும்?

அரசாங்க நிபுணர் குழுவின் கூற்றுப்படி, மோனோ க்ளோனல் ஆன்டிபாடிகள் அல்லது சுறுசுறுப்பான பிளாஸ்மாவுடன் சிகிச்சை அளிக்கப்பட்டவர்கள் மருத்துவமனையில் இருந்து வெளியேற்றப்பட்ட பின்னர் மூன்று மாதங்களுக்கு முதல் அளவை தள்ளிப் போடலாம்.

%d bloggers like this: