அமைச்சர்களுக்கு வார்னிங்… அதிருப்தியில் நிர்வாகிகள்… டென்ஷனில் ஸ்டாலின்!

உதயநிதி பட்டாபிஷேகம், மாவட்டச் செயலாளர்கள் – அமைச்சர்கள் செய்யும் ‘ஸ்வீட் பாக்ஸ்’ தகராறுகள், உட்கட்சிப் பஞ்சாயத்துகள்…’ என்று பெரும் எதிர்பார்ப்பு அலைகளோடு டிசம்பர் 18-ம் தேதி கூட்டப்பட்ட தி.மு.க மாவட்டச் செயலாளர்கள், எம்.பி., எம்.எல்.ஏ-க்கள் கூட்டம், முதல்வர் ஸ்டாலினின் வாள்வீச்சால் அதிருப்தியோடு கலைந்துபோயிருக்கிறது. கூட்டத்தில் அமைச்சர்களின் செயல்பாடுகளுக்கு வார்னிங் விட்டதோடு, கழக நிர்வாகிகளுக்கு ஏகப்பட்ட பொறுப்புச் சுமைகளையும்

<!–more–>

ஏற்றிவைத்திருக்கிறார் ஸ்டாலின். “ஏற்கெனவே செலவு கழுத்தை நெரிக்குது. இதுல இது வேறயா?” என்று அதிருப்தியில் புலம்புகிறார்கள் நிர்வாகிகள். ‘பரபரப்பாகக் கூட்டப்பட்ட நிர்வாகிகள் கூட்டத்தில் நடந்தது என்ன?’ என தி.மு.க சீனியர்கள் சிலரிடம் பேசினோம். கலவையான செய்திகளைக் கொட்டினார்கள்!

பொருள்’ இல்லாத கூட்டம்… குறுக்கால் ஓடிய அன்பில் மகேஷ்!
நம்மிடம் பேசிய தி.மு.க எம்.எல்.ஏ-க்கள் சிலர், “வழக்கமாக தி.மு.க கூட்டங்கள் கூட்டப்படும் போதெல்லாம், எதற்காக அந்தக் கூட்டம் கூட்டப்படுகிறது என்கிற ‘பொருள்’ அழைப்பிதழிலேயே இருக்கும். ஆனால், டிசம்பர் 18 கூட்டத்துக்கு அப்படி எந்தப் பொருளும் இடம்பெறவில்லை. இதைவைத்தே, ‘உதயநிதியை முன்னிலைப்படுத்துவதற்காகத்தான் கூட்டம் நடைபெறுகிறது’ என்கிற பரபரப்பு எழுந்தது. போதாத குறைக்கு, ‘கூட்டத்தில் உதயநிதியை அமைச்சராக்க முன்மொழியுங்கள். அவர் தலைமையில்தான் உள்ளாட்சித் தேர்தல் பிரசாரம் நடைபெற வேண்டுமெனச் சொல்லுங்கள்…’ என்று கழக நிர்வாகிகளிடம் அமைச்சர் அன்பில் மகேஷ் தரப்பு கேன்வாஸ் செய்தது. அ.தி.மு.க-விலிருந்து தி.மு.க-வுக்கு வந்த சிலரிடம், ‘சின்னவருக்கு சப்போர்ட் பண்ணி உங்களை மாதிரி மாற்றுக் கட்சியிலிருந்து வந்தவங்க பேசுனாத்தான் தலைவரே யோசிப்பாரு. மைக் கிடைச்சவுடனே சின்னவரைப் புகழ்ந்து பேசுங்க’ என்றனர். கூட்டம் தொடங்குவதற்கு முன்னரே இந்த அலப்பறை ஆரம்பித்துவிட்டதால், கட்சி சீனியர்கள் டென்ஷனானார்கள்.
‘தன் மகனை அமைச்சராக்கணும்னு தலைவர் உத்தரவு போட்டா யார் மீறப்போறாங்க? என்னமோ இவரு முன்னெடுத்துத்தான் உதயநிதிக்குப் பதவி வாங்கித் தரப்போற மாதிரி ஏன் அன்பில் மகேஷ் குறுக்காலயும் மறுக்காலயும் ஓடிக்கிட்டு இருக்காரு’ என்று சீனியர்கள் முகம் சுளித்தனர். இந்தத் தகவலெல்லாம் தலைமைக்குப் போனவுடன், ‘பேராசிரியர் நூற்றாண்டுவிழா, உறுப்பினர் சேர்க்கை, உள்ளாட்சித் தேர்தல். இது மூன்றும்தான் சப்ஜெக்ட். வேறு எதைப் பற்றியும் பேசக் கூடாது’ என்ற கறார் உத்தரவு தலைமையிலிருந்து வந்தது. இதனால், கூட்டத்தில் உதயநிதி குறித்து ஒருவரும் வாய் திறக்கவில்லை” என்றனர்.
சட்டமன்றத் தேர்தல் முடிந்தவுடன் நடைபெறும் முக்கியக் கூட்டமென்பதால், மாலை 5:30 மணிக்கே பெரும்பாலான நிர்வாகிகள் கலைஞர் அரங்கத்துக்கு வந்துவிட்டனர். நிர்வாகிகளின் கார் பார்க்கிங் செய்வதற்கு இடமில்லாததால், மாநகராட்சிக்காக ஹயாத் ஓட்டல் ஒதுக்கிய ஓ.எஸ்.ஆர் நிலத்தில் கார்கள் பார்க் செய்யப்பட்டன. சரியாக மாலை 5:43-க்கு முதல்வர் ஸ்டாலின் கூட்டத்துக்கு வந்தார். அவர் உள்ளே சென்ற பிறகுதான் அமைச்சர்கள் சக்கரபாணி, ரகுபதி இருவரும் அரக்கப் பறக்க அரங்கத்துக்குள் தாமதமாக நுழைந்தார்கள். உதயநிதி, அன்பில் மகேஷ், தாயகம் கவி ஆகியோர் கூட்டத்தின் கடைசியில் அமர்ந்திருந்தனர்.

“தெருவுலதான் நிக்கணும்…” – அதிருப்தியில் நிர்வாகிகள்!
ஆலோசனைக் கூட்டத்தில் நடந்தவை குறித்து, தி.மு.க இரண்டாம் கட்டத் தலைவர்கள் சிலரிடம் பேசினோம். “அமைப்புச் செயலாளர் ஆர்.எஸ்.பாரதி வரவேற்புரை நிகழ்த்தினார். அடுத்ததாக, செய்தித் தொடர்புத்துறைச் செயலாளர் டி.கே.எஸ்.இளங்கோவன், ‘பேராசிரியர் அன்பழகனின் நூற்றாண்டுவிழாவை தி.மு.க இந்த வருடம் முழுவதும் சிறப்பாகக் கொண்டாட வேண்டும்’ என்கிற தீர்மானத்தை வாசிக்கும்போதே நிர்வாகிகளின் முகத்தில் ஈயாடவில்லை. ‘அடுத்த ஒரு வருஷத்துக்குத் தொடர்ச்சியாக நிகழ்ச்சிகள் நடத்துங்க. ஒவ்வொரு மாவட்டத்துலேயும் நடக்கும் நிகழ்ச்சிகள் குறித்த தகவலை அறிவாலயத்துக்கு அனுப்பிவைக்கணும்’ என்று இளங்கோவன் பேசிக்கொண்டிருக்கும்போதே, நிர்வாகிகளிடம் அனல் பற்றிக்கொண்டது. ‘ஏற்கெனவே கட்சி செலவு கழுத்தை நெரிக்குது. இதுல ஓராண்டுக்கு விழா நடத்தணுமாமே… தெருவுலதான் நிக்கணும்போல’ என்று அதிருப்தியில் தங்களுக்குள் கடுகடுத்துக் கொண்டனர். அடுத்ததாக துரைமுருகன் மைக் பிடித்தார்.
கடந்த சில வாரங்களாகவே முதல்வர் ஸ்டாலின் மீது துரைமுருகன் அப்செட்டில் இருந்தார். பாப்பிரெட்டிப்பட்டி பழனியப்பன் இணைப்பு விழாவுக்குத் தன்னை அழைக்காதது, தெலங்கானா முதல்வர் சந்திரசேகர் சந்திப்பின்போது தன்னை உடன் வைத்திருக்காதது என முதல்வர்மீது அவருக்குச் சில வருத்தங்கள் இருந்தன. ‘தம்பி இப்படி பண்ணிருச்சே…’ என்று தனக்கு நெருக்கமானவர்களிடம்கூட புலம்பியிருந்தார். இந்தச் சூழலில்தான், சில தினங்களுக்கு முன்பாக, திடீரென முதல்வர் ஸ்டாலினிடமிருந்து அவருக்கு அழைப்பு சென்றிருக்கிறது. ‘ஆட்சிக்கே நீங்கதானே மூத்தவர். மனசுல எதுவும் வெச்சுக்காதீங்க’ என்று முதல்வர் சொன்னதும், உச்சி குளிர்ந்திருக்கிறார் துரைமுருகன். அதன் வெளிப்பாடாக, ‘அண்ணா, கலைஞருக்குப் பிறகு தம்பியைத் தலைவராக ஏற்றுக்கொண்டேன்’ என்று ஆலோசனைக் கூட்டத்தில் ஸ்டாலினைப் புகழ்மழையால் நனைத்துவிட்டார். இந்தக் கூட்டத்தில், ‘ஸ்டாலினின் சட்டமன்ற உரை’ நூல் வெளியீட்டு விழா நடைபெற்றது. அந்த நூல் குறித்துச் சிறிது நேரம் ஆ.ராசா உறையாற்றி அமர்ந்த பிறகு, இறுதியாகப் பேச எழுந்தார் ஸ்டாலின். முதல்வரின் முகத்தில் டென்ஷன் ரேகைகள் படர்ந்திருந்தன.

%d bloggers like this: