உடலுறவில் ‘குதிரை’ பலம் பெற தினமும் இதை ஒரு ஸ்பூன் சாப்பிடுங்க போதும்…!

ஆங்கிலத்தில் சாப்ரன் எனவும் ஹிந்தியில் கேசர் எனவும் அழைக்கப்படும் குங்குமப்பூ ஒரு பண்டைய மசாலா. இது பல்வேறு ஆரோக்கிய நன்மைகளை நமக்கு வழங்குகிறது. இந்த நேர்த்தியான மற்றும் விலையுயர்ந்த மசாலா பணக்கார சமையல் பாரம்பரியத்தின் ஒரு பகுதியாகும். கிரேக்க சமையல் கலாச்சாரம் முதல் இந்திய சமையல் மரபு வரை, இந்த பிரீமியம் மசாலா உலகம் முழுவதும் அதன் வழியைக் குறித்தது. இந்த மசாலா பல நாகரிகங்களால் அதன் மருத்துவ நன்மைகளுக்காக பயன்படுத்தப்பட்டது.

குங்குமப்பூ மனிதகுலத்திற்கு தெரிந்த மிகப் பழமையான மூலிகைகளில் ஒன்றாகும். இந்த பண்டைய மசாலாவில் பயன்படுத்தப்படும் மூலிகைகள் என்று நம்பப்படுகிறது. குங்குமப்பூவை ஏன் ஒரு மந்திர மசாலாவாக இருக்கிறது என்று நீங்கள் எப்போதாவது யோசித்திருக்கிறீர்களா? சரி, இந்த அற்புதமான பண்டைய மசாலா மற்றும் அதன் ஆரோக்கிய நன்மைகள் பற்றி இக்கட்டுரையில் விரிவாக தெரிந்துகொள்ளலாம்.

குங்குமப்பூ என்றால் என்ன?

குங்குமப்பூ என்றால் என்ன?

குங்குமப்பூ குரோக்கஸ் என்று விஞ்ஞான ரீதியாக அறியப்படுகிறது. ஒரு அழகான மலர் குரோகஸ் சாடிவஸில் இருந்து எடுக்கப்படுகிறது. குங்குமப்பூ அடிப்படையில் பூவின் களங்கம் மற்றும் சாறுகளை உலர்த்திய பின் பயன்படுத்தப்படுகிறது. இந்த செயல்முறை அழகிய நிறம், அமைப்பு மற்றும் நறுமணத்தை அளிக்கிறது. பரவலாக பயன்படுத்தப்படும் குங்குமப்பூ ஒரு சுவையூட்டலாகவும், சுவையான உணவுகளுக்கு இயற்கையான நிறமாகவும் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

குங்குமப்பூ எவ்வாறு பயன்படுத்தப்பட்டது?

இனிப்புகளின் சுவையை அதிகரிப்பதில் இருந்து, பிரியாணி, கறி போன்ற நேர்த்தியான சுவையான உணவுகளுக்கு நல்ல நறுமணத்தையும் வண்ணத்தையும் சேர்ப்பது வரை, குங்குமப்பூ பல சமையல் கலாச்சாரங்களின் மிகச்சிறந்த அம்சமாகும். பல ஆண்டுகளாக, கன்சாமா முதல் செஃப் வரை பாட்டி சமையல் வரை, குங்குமப்பூ இந்திய சமையல் மரபில் பிரிக்க முடியாத பகுதியாக இருந்து வருகிறது. மேலும், இது ஆயுர்வேத புத்தகங்களின்படி, ஆரோக்கியமான உடலுக்கும் மனதுக்கும் ஒரு சில இழைகள் கூட போதுமானது என்று நம்பப்பட்டது.

ஏன் உணவில் சேர்ப்பது நல்லது?

குங்குமப்பூ நம் உடலில் உள்ள வட்டா, பிட்டா மற்றும் கபா தோஷங்களை சமப்படுத்துகிறது. இதில் ஆன்டிஆக்ஸிடன்ட்கள் உள்ளன. இது நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை அதிகரிக்கும் மற்றும் அழற்சி எதிர்ப்பு மற்றும் பூஞ்சை எதிர்ப்பு பண்புகளைக் கொண்டுள்ளது. குங்குமப்பூவின் மருத்துவ பண்புகள் ஏராளம். இது தோல், செரிமான அமைப்பு, சுற்றோட்ட மற்றும் வெளியேற்ற அமைப்பு, மனநிலையை மேம்படுத்துகிறது மற்றும் மனச்சோர்வை எதிர்த்துப் போராட உதவுகிறது. இதை உணவில் சேர்ப்பதற்கு பல வழிகள் உள்ளன. ஆனால் அதன் அதிகபட்ச நன்மைகளைப் பெறுவதற்கான சிறந்த வழி படுக்கை நேரத்தின்போது, குங்குமப்பூ பால் அல்லது வெற்று வயிற்றில் குங்குமப்பூ தண்ணீரைக் குடிப்பதே ஆகும்.

குங்குமப்பூவின் ஆரோக்கிய நன்மைகள்

பல காலங்களிலிருந்து, இந்த அதிசய மசாலா அதன் அற்புதமான மருத்துவ குணங்களுக்கு பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது பல சுகாதார பிரச்சினைகளைத் தடுக்கவும் குணப்படுத்தவும் முடியும். தவிர, குங்குமப்பூ நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை அதிகரிப்பதற்கும் பருவகால நோய்களைத் தடுப்பதற்கும் ஒரு சிறந்த மருந்தாக இருந்து வருகிறது. கோவிட் -19 என்ற கொடிய தொற்றுநோயை உலகம் எதிர்த்துப் போராடி வருவதால், ஆரோக்கியமாக இருக்க வேண்டிய அவசியம் இன்னும் முக்கியமானது. எனவே, நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை அதிகரிக்கும் உணவுகளை தினசரி உணவில் சேர்ப்பது ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்த உதவும்.

மனச்சோர்வு மற்றும் மாதவிடாய் சிக்கல்கள்

பரபரப்பான வாழ்க்கை முறை மற்றும் அதிகரித்துவரும் மன அழுத்தம் ஆகியவை பல உடல் மற்றும் மன பிரச்சினைகளால் அவதிப்படுகின்ற ஒரு நிலைக்கு மக்களைத் தள்ளியுள்ளன. உடல் வியாதிகளுக்கு எப்போதும் விரைவான சிகிச்சை இருக்கும் இடத்தில், மனநோய்களுக்கு ஒரு தீர்வைக் கண்டுபிடிப்பதற்கு நேரம் எடுக்கும். ஆயுர்வேதத்தின்படி, ஆண்டிசிரிடன் மருந்துகளை உருவாக்க பயன்படும் செயலில் உள்ள பொருட்களில் குங்குமப்பூ ஒன்றாகும்.

மனநல மருந்துகளில் பயன்படுத்தப்படுகிறது

ஆய்வுகள் படி, குங்குமப்பூ தாவரத்தின் களங்கம் சில மந்திர ஆண்டிடிரஸன் பண்புகளைக் கொண்டுள்ளது. குங்குமப்பூவில் இரண்டு கூறுகள் இருக்கிறது. குரோசின் மற்றும் சஃப்ரானல் செரோடோனின், டோபமைன் மற்றும் நோர்பைன்ப்ரைன் போன்ற நரம்பியல் வேதிப்பொருட்களைத் தூண்டுவதற்கு திறம்பட உதவும். இந்த கூறுகள் லேசான மற்றும் மிதமான மனச்சோர்வுக்கு உதவக்கூடும் மற்றும் பெரும்பாலும் பாரம்பரிய மனநல மருந்துகளில் பயன்படுத்தப்படுகின்றன.

தூக்கமின்மையை நீக்குகிறது

குங்குமப்பூ ஒருவரின் மனநிலையை அதிகரிக்க உதவுகிறது மற்றும் மன அழுத்தத்தை வெளியேற்றுகிறது. எனவே இது மனச்சோர்வு, பதட்டம் மற்றும் தூக்கமின்மைக்கு எதிராக போராடுகிறது. மாதவிடாய் நாட்களின்போது இது மனநிலை மாற்றங்கள் மற்றும் மாதவிடாய் பிடிப்புகளைத் தவிர்ப்பதற்கு உதவுகிறது.

பாலுணர்வை அதிகரிக்கிறது

பல காலங்களிலிருந்து, இந்த சிறிய தாவர சாறு அற்புதமான பாலுணர்வு பண்புகளுக்கு அறியப்படுகிறது. குங்குமப்பூ இயற்கையாகவே ஆண்களிலும் பெண்களிலும் பாலியல் சக்தியை அதிகரிக்கிறது. வயது தொடர்பான விறைப்புத்தன்மைக்கு சிகிச்சையளிக்க குங்குமப்பூ பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது வலுவான பாலுணர்வு பண்புகளைக் கொண்டுள்ளது. இது பெண்களில் ஆண்ட்ரோஜன் அளவை மேம்படுத்த உதவுகிறது.

கருவுறுதலுக்கு உதவுகிறது

குங்குமப்பூவை உங்கள் அன்றாட உணவில் மிதமாக சேர்த்துக்கொண்டால், உங்கள் ஆரோக்கியத்திற்கு பல நன்மைகளைத் தரும். குங்குமப்பூ ஒரு சூப்பர்ஃபுட் ஆகும். ஏனெனில் இது நோய் எதிர்ப்பு சக்தி மற்றும் வலிமையை அதிகரிக்கும். கருவுறாமைக்கு சிகிச்சையளிப்பதில் குங்குமப்பூ பயனுள்ளதாக இருக்கும் என்று ஆராய்ச்சி நிரூபித்துள்ளது. இது ஆண்களிலும் பெண்களிலும் உள்ள ஆண்மையை அதிகரிக்கிறது. கருவுறாமைடன் போராடும் தம்பதிகள் கருத்தரிப்பதற்கான வாய்ப்புகளை மேம்படுத்த குங்குமப்பூவை உட்கொள்ள வேண்டும். ஒரு நாளில் 1.5 கிராமுக்கு மிகாமல் இருக்க அறிவுறுத்தப்படுகிறது.

பருவகால வியாதிகளை எதிர்த்துப் போராட உதவுகிறது

குங்குமப்பூ தேநீர் அல்லது குங்குமப்பூ சூடான பாலுடன் கலந்து குடித்தால் குளிர், இருமல் மற்றும் காய்ச்சல் போன்ற பருவகால வியாதிகளைத் தடுக்கும். இந்த மூலிகையின் சூடான தன்மை காய்ச்சல் மற்றும் சளி காரணமாக ஏற்படும் அசெளகரியத்தை போக்க உதவுகிறது. ஆக்ஸிஜனேற்றிகளின் இருப்பு இந்த அதிசய மூலிகையை பருவகால பிரச்சினைகளுக்கு ஒரு சிறந்த தீர்வாக ஆக்குகிறது. இது தவிர, நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை அதிகரிக்கவும் இது உதவுகிறது, இது வைரஸ் தாக்குதல்கள் மற்றும் பிற வியாதிகளிடம் இருந்து நம்மை பாதுகாக்க உதவுகிறது.

இதய ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்துகிறது

பொட்டாசியத்தின் நன்மையுடன், தினமும் குங்குமப்பூவை உட்கொள்வது இரத்தத்தை நீர்த்துப்போக உதவுகிறது. இது தமனிகளில் இருந்து அடைப்பை மேலும் நீக்குகிறது. இது இரத்த அழுத்தத்தை மேலும் குறைக்கிறது மற்றும் மாரடைப்பு மற்றும் பக்கவாதத்தை தடுத்து இதய ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்துகிறது.

%d bloggers like this: