கருப்பு நிற உணவுகளுக்கு இவ்வளவு மவுசா.???

கருப்பு உணவுகள் புதிய சூப்பர் உணவுகள் ஆகும். நாம் வண்ணமையமான உணவுகளை தினமும் சாப்பிட வேண்டும். கீரைகள், மஞ்சள் மற்றும் சிவப்பு நிறங்களில் ஊட்டச்சத்துக்கள் நிறைந்துள்ளன என்பதை நாம் அனைவரும் அறிவோம்.

இருப்பினும் கருப்பு நிறங்களைப் பற்றி குறைவாகப் பேசப்படுகிறது!

கருப்பு உணவுகள் என்றால் என்ன?
அந்தோசயினின்கள் எனப்படும் நிறமிகளைக் கொண்ட உணவுகள் கருப்பு உணவுகள் என்று அழைக்கப்படுகின்றன. அந்தோசயினின்கள் கருப்பு, நீலம் மற்றும் ஊதா நிற உணவுகளில் காணப்படுகின்றன மற்றும் மறைந்திருக்கும் ஊட்டச்சத்துக்கள் மற்றும் நன்மைகள் ஏராளமாக உள்ளன. இந்த நிறமிகள் வளமான ஆக்ஸிஜனேற்ற பண்புகளைக் கொண்டுள்ளன. அவை ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்துகின்றன மற்றும் புற்றுநோய், இதய நோய் மற்றும் பக்கவாதம் ஆகியவற்றின் அபாயத்தைக் குறைக்கும் ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளன. அவை நோய் எதிர்ப்பு சக்தியில் பெரும் பங்கு வகிக்கின்றன. அவற்றின் சில நன்மைகளைப் பற்றி பார்ப்போம்.

கருப்பு அரிசி: இந்த அரிசி பல சமையல் வகைகளில் பயன்படுத்தப்படலாம். சீனாவில் இது பழங்காலத்தில் தடைசெய்யப்பட்ட அரிசி என்று அழைக்கப்பட்டது. ஏனெனில் இது ராயல்டிக்கு மட்டுமே ஒதுக்கப்பட்டது. இப்போது வடகிழக்கு இந்தியாவின் சில பகுதிகளில் கருப்பு அரிசியும் பயிரிடப்படுகிறது. அவை லுடியன் மற்றும் ஜியாக்சாண்டின் ஆகியவற்றைக் கொண்டிருப்பதால் நல்ல கண் ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்துகின்றன. இவற்றில் அதிக ஆன்டி-ஆக்ஸிடன்ட் மற்றும் நார்ச்சத்து இருப்பதால் புற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடும் பண்புகள் உள்ளன.

கறுப்பு பருப்பு: பழங்காலத்திலிருந்தே கருப்பு பருப்பை இந்தியர்கள் பயன்படுத்தி வருகின்றனர். அவை நார்ச்சத்து, இரும்பு, ஃபோலேட் மற்றும் புரதம் நிறைந்தவை மற்றும் மிகவும் சுவையாகவும் இருக்கும்.

கருப்பு எள் விதைகள்: பொதுவாக இதில் நார்ச்சத்து, புரதம், மெக்னீசியம், பொட்டாசியம், இரும்பு, கால்சியம், துத்தநாகம், தாமிரம், செலினியம் மற்றும் வைட்டமின் ஈ ஆகியவற்றால் நிறைந்த பல நன்மைகளுடன் வருகின்றன. இதில் செசமின் உள்ளது. இது வீக்கத்தைக் குறைக்க உதவுகிறது மற்றும் மூட்டு வலியில் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது. இதனை ஊறவைத்தோ, முளைத்தோ, வேகவைத்தோ அல்லது வறுத்தோ கூட உட்கொள்ளலாம்.

கருப்பு திராட்சை: இனிப்பு சுவை மற்றும் பிரபலமான சுவைக்கு பெயர் பெற்ற கருப்பு திராட்சை பலருக்கு பிடித்தமானது. இந்த பருவகால பழம் நமக்கு பல நன்மைகளை அளிக்கிறது. கருப்பு திராட்சையில் லுடீன், ஜியாக்சாண்டின் உள்ளது. இது விழித்திரை சேதம் மற்றும் மாகுலர் சிதைவை தடுக்கிறது. திராட்சையில் உள்ள ரெஸ்வெராட்ரோல் புற்றுநோய் எதிர்ப்பு பண்புகளைக் கொண்டிருப்பதாக அறியப்படுகிறது மற்றும் எல்டிஎல் அளவைக் குறைப்பதன் மூலம் இதய ஆரோக்கியத்தில் பெரும் பாதுகாப்பு விளைவைக் கொண்டுள்ளது. இந்தப் பழத்தில் உள்ள ப்ரோந்தோசயனிடின்கள் சரும ஆரோக்கியத்திற்கும் பெரும் நன்மைகளைத் தருகின்றன.

கருப்பு பூண்டு: இவை இயற்கையாகக் காணப்படுவதில்லை. ஆனால் அவை கருப்பு நிறமாக மாறும் மற்றும் ஆசிய உணவு வகைகளில் பரவலாகப் பயன்படுத்தப்படும் ஒரு செயல்முறையின் காரணமாக இந்த நிறத்தை உருவாக்குகின்றன. இது புளிக்கவைக்கப்பட்ட அல்லது வயதான வழக்கமான வெள்ளை பூண்டு ஆகும். இவை செல் சேதத்தைத் தடுக்கும் பண்புகளைக் கொண்டுள்ளன. எனவே புற்றுநோய்களிலிருந்து நம்மைப் பாதுகாக்கின்றன. கருப்பு பூண்டில் அதன் வெள்ளை நிறத்தை விட அதிகமான ஆன்டி-ஆக்ஸிடன்ட்கள் [கிட்டத்தட்ட 2X] உள்ளது.

பிற பொதுவான பின் உணவுகள்: கருப்பு அத்தி, கருப்பு காளான்கள், ப்ளாக்பெர்ரிகள், கருப்பு உருளைக்கிழங்கு, கருப்பட்டி, கருப்பு திராட்சை, கருப்பு மிளகு மற்றும் கருப்பு பீன்ஸ்.

உங்கள் உணவுத் திட்டத்தில் கருப்பு உணவுகளைச் சேர்ப்பதன் நன்மைகள் மற்றும் தீமைகள்
நன்மைகள்: மேலே குறிப்பிட்டுள்ளபடி, அவை புற்றுநோய் எதிர்ப்பு, வயதான எதிர்ப்பு, கண், இதயம், தோல் மற்றும் முடி ஆரோக்கியத்திற்கும் நல்லது போன்ற பல நன்மைகளுடன் வருகின்றன.

குறைபாடுகள்: குறிப்பாக எதுவும் இல்லை. இந்த உணவுகளுடன் தொடர்புடைய உண்மையான நச்சுத்தன்மைகள் எதுவும் இல்லை. அவை பொதுவாக பாதுகாப்பானதாகக் கருதப்படுகின்றன. ஆனால் எப்போதும் நினைவில் கொள்ளுங்கள். எதையும் அதிகமாக சாப்பிடுவது நல்லது அல்ல.

நினைவில் கொள்ள வேண்டிய புள்ளிகள்: அனைத்து உணவுக் குழுக்கள், எண்ணற்ற நிறங்கள், ஊட்டச்சத்துக்கள் மற்றும் வகைகள் அடங்கிய ஒரு சமச்சீரான உணவை எப்போதும் உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள் – எனவே இவற்றை மிதமாகத் தேர்ந்தெடுத்து, ஊட்டச்சத்து நிபுணரின் உதவியுடன் உங்கள் தினசரி உணவுத் திட்டத்தில் உருவாக்கவும்.

%d bloggers like this: